Hạng B2
16/5/19
134
645
93
Cám ơn các anh chị đã nhiệt tình tư vấn. Mình theo chế độ điều trị của bs vạy, hi vọng sơm bình phục

Hạng C
10/5/11
669
5.892
103
Mua cái đeo cổ tay giảm chấn kêu là là đồng hồ thuỷ ngân giá khoảng 700k nó cải thiện phần cổ tay và sẽ giảm lực ebow nhiều
cái này ko tác dụng cmj đâu anh, chỉ là placebo effect, anh tin nó ok thì nó ok

Hạng C
10/5/11
669
5.892
103
Cám ơn các anh chị đã nhiệt tình tư vấn. Mình theo chế độ điều trị của bs vạy, hi vọng sơm bình phục

Tất cả thể loại chại điện, kích sóng cmj đó chỉ là tác dụng giảm đau.

Tennis elbow là bị rách các cơ. Cái cơ của mình nó giống cái bó đũa, khi bị elboư thì có nghĩa 1 vài cây đũa bị đứt. Khi nghỉ ngơi ko đụng chạm đến nó nữa thì cơ thể chúng ta sẽ tự tái tạo lại cái cơ cây đũa đó (đây cũng là cơ chế các anh tập gym, tập để vỡ cơ rồi ăn protein bù vô để build cơ mới nên nó to ra). Trường hợp ko nghỉ ngơi, ham chơi thì lúc nó đang tạo lại cây đũa nữa đường lại đứt tiếp, rồi cơ thể lại tạo ra 1 mớ các cây tăm để build lại bó đũa đó. Nếu cứ bị đang build mà đứt hoài khúc đó sẽ cứ như 1 rừng cây tăm chấp vá. Nặng nhất là nó sẽ ko bao giờ hết đau --> nghỉ chơi

Các phương pháp có thể làm:
  • nghỉ chơi 2 tháng, quan trọng nhất
  • khi chơi lại thì mang cái brace. Khi vợt chạm bóng nó xảy ra hiện tượng vibration, cái vibration này nó truyền xuống đến cái chỗ tennis elbow (gần cùi chỏ, bên ngoài; golf elbow thì cũng chỗ này nhưng ở phần bên trong) làm đứt cơ. Có cái brace này nó sẽ chặn cái vibration này lại, sẽ ko bị tennis elbow nữa.
  • ko đan vợt full poly nữa, ở VN gọi là dây kẽm như Luxilon, Babolat RPM. Sang chảnh thì đan các thể loại dây multifilament như Tecnifibre X-One Biphase tầm $15/bộ. Nghèo thì dây syn-gut như Prince Duraflex/Classic. Dòng dây Natural gut $40-50/bộ thì ko hạp với thời tiết VN. Mình thì đan thể loại hybrid: dọc poly, ngang syn-gut. Vừa nhẹ nhàng ko đau tay, vừa có xoày của poly
  • đau thì có thể chườm đá, đi chích điện, hoặc uống thuốc, tùy theo mức độ đau
Cái brace mình nói, ngày xưa mình mua bên Tennis Warehouse bgio dục cmn đâu rồi ko biết nữa
bd4bb30d-7788-4a13-89c7-c5d2eeccd727_2.5e1962c541cae7a4201c0007d5fafc14.jpeg

Hạng C
18/6/11
822
1.128
93
HCM city-Seven district
E cũng từng đau elbow do chơi tenis, k cần thuốc thang gì cả, chỉ cần nghỉ 1 thời gian là hết nhưng đánh lại lại bị, em đổi vợt nhẹ hơn và có trợ lực nhiều hơn vợt cũ. Kết quả là k còn đau nữa. Thường nguyên nhân đau elbow: do tư thế đánh k chuẩn hoặc do vợt. Nhưng tư thế đánh k chuẩn nó thành thói quen do trước đây tập k đến nơi đến chốn nên khó thay đổi, vì vậy chọn lại vợt phù hợp là con đường nhanh nhất. Nhiều bác đánh cách đây 10 năm nhưng bây giờ vẫn đánh cây vợt đó lại còn lý luận: trước giờ vẫn cây vợt đó mà có sao đâu, các bác phải hiểu là bây giờ sức khỏe nó khác rồi.

• Like
Reactions: Langtugia1988
Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Em đang bị đau vai tầm khoảng 1 tháng đổ lai đây. Cách đánh và vợt thì vẫn bình thường như trước. Chỉ là có đánh nhiều hơn, hay đánh đơn. ko biết là phải do đánh nhiều hay sao các bác

Hạng C
10/5/11
669
5.892
103
Em đang bị đau vai tầm khoảng 1 tháng đổ lai đây. Cách đánh và vợt thì vẫn bình thường như trước. Chỉ là có đánh nhiều hơn, hay đánh đơn. ko biết là phải do đánh nhiều hay sao các bác
cũng có thể đó anh, anh đánh nhiều quá nên bị đau, anh mua cái brace đeo vô lúc đánh. Đánh xong thì ra chườm đá lạnh hen.

Các anh nào bgio còn đánh vợt > 330gr thì nên đổi vợt, già cm rồi mà ham hố cầm vợt nặng chỉ để thể hiện chứ ko phải để quánh

• Like
Reactions: manchestervn
Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Em mới đeo hôm qua. Mua lâu rồi mà ko dùng đến, hy vọng nó sẽ đỡ. Đeo là mình đeo dưới cái khủy tay giống trên cái hình anh gửi phải ko ?
cũng có thể đó anh, anh đánh nhiều quá nên bị đau, anh mua cái brace đeo vô lúc đánh. Đánh xong thì ra chườm đá lạnh hen.

Các anh nào bgio còn đánh vợt > 330gr thì nên đổi vợt, già cm rồi mà ham hố cầm vợt nặng chỉ để thể hiện chứ ko phải để quánh

Hạng B1
19/5/14
84
2.062
83
53
Mình bị 3 lần trích 3 lần rồi BV 175 Bs Đồng quen. túm lại mang vợt nhẹ thôi, uýnh ít đừng ham quá. đang bị thì chữa xong khỏi hằn hãy đánh lại, mua quả banh chưa elbow ok.

• Like
Reactions: manchestervn