Tập Lái
29/11/17
26
3
3
32
Em tính mua 1 con tải Kia Frontier (1,4 tấn ) , khối lượng xe 2 000 kg , không hiểu với bằng B2 hiện tại thì có thể chạy duoc khong , theo như hồi trước em nghĩ là duoc (dưới 3500 kg ) nhưng theo QCVN 41:2016/BGTVT mới đọc thì em lại lăn tăn khong biết bằng B2 có chạy duoc khong , các bác tư vấn giúp em với

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bây giờ nên quên khái niệm "tải trọng", "trọng tải" ra thì rất đơn giản và dễ hiểu.
QC 41/2016 đã cập nhật mới, nhưng, vẫn sử dụng "tải trọng". Chắc có lẽ từ "tải trọng" nó ăn sâu quá vào tiềm thức của mọi người, nên các anh vẫn ko bỏ được.
Thực ra, ngay trong định nghĩa, QC 41 đã nói rõ "Tải trọng bản thân xe khối lượng của xe..."
Cho nên, sử dụng khối lượng là hợp lý, dễ hiểu.

Tải trọng bản thân xe khối lượng của xe, đo bằng kilôgam (kg) hoặc tấn (t) ở trạng thái tĩnh được ghi theo thông số quy định trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không kể đến khối lượng người trong xe và khối lượng hàng hóa trên xe.
Tải trọng toàn bộ xe (tổng tải trọng) là bằng tải trọng bản thân xe cộng với khối lượng của người, hành lý và hàng hóa xếp trên xe (nếu có).
Tải trọng toàn bộ xe cho phép là bằng tải trọng bản thân xe cộng với khối lượng chuyên chở cho phép xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.
Tải trọng trục xe là phần của tải trọng toàn bộ xe phân bổ trên mỗi trục xe (trục đơn, cụm trục kép, cụm trục ba).

Bằng lái TRƯỚC ĐÂY ghi là "trọng tải" là thiếu xót.

Bây giờ ghi rõ lại là "trọng tải thiết kế". Có thay đổi tốt hơn rồi đó. Nếu ghi là Khối lượng chuyên chở cho phép (hay thiết kế) thì OK hơn.

• Like
Reactions: lusevis
Tập Lái
29/11/17
26
3
3
32
Bây giờ ghi rõ lại là "trọng tải thiết kế". Có thay đổi tốt hơn rồi đó. Nếu ghi là Khối lượng chuyên chở cho phép (hay thiết kế) thì OK hơn.

Cảm ơn bác đã giải thích thuật ngữ , nhưng trong bằng lái nó lại ghi số tự động thì xe em số sàn lại khong duoc ah
Thắc mắc về " tải trọng" ...
Em vừa xem lại bằng của mình thì thấy khong còn chữ " số tự động " nữa , chắc bằng này của em chạy duoc

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Cảm ơn bác đã giải thích thuật ngữ , nhưng trong bằng lái nó lại ghi số tự động thì xe em số sàn lại khong duoc ah
View attachment 1202506 Em vừa xem lại bằng của mình thì thấy khong còn chữ " số tự động " nữa , chắc bằng này của em chạy duoc
Bằng nào thi số tự động thì ghi số tự động.
Hỏng lẽ bác thi số sàn mà bằng ghi số tự động?
Bằng này B2 mà?

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Bằng nào thi số tự động thì ghi số tự động.
Hỏng lẽ bác thi số sàn mà bằng ghi số tự động?
Bằng này B2 mà?
View attachment 1202506 Em vừa xem lại bằng của mình thì thấy khong còn chữ " số tự động " nữa , chắc bằng này của em chạy duoc
Bằng lái xe số tự động là bằng B11.

Để giúp phân biệt bằng lái xe ô tô số tự động (hạng B1) khác với bằng lái xe ô tô hạng B1 (loại cũ), Bộ thống nhất đặt tên cho bằng lái xe ô tô số tự động là hạng B11.

1. Bằng lái xe ô tô số tự động (hạng B11): được cấp cho những người không hành nghề kinh doanh để điều khiển các loại xe sau đây: – Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe. – Ô tô số tự động dùng cho người khuyết tật. Chú ý: người có bằng lái xe ô tô số tự động (hạng B11) không được phép lái xe ô tô số sàn

2. Bằng lái xe hạng B1: Là bằng lái xe được cấp cho người không hành nghề kinh doanh được điều khiển các loại xe sau đây: – Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, lái được cả xe số sàn và xe số tự động. – Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg

3. Bằng lái xe ô tô hạng B2: cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây: – Ô tô 4 – 9 chỗ ngồi số sàn và số tự động, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn. – Lái được các loại xe được quy định cho giấy phép lái xe hạng B1 và B11.

• Like
Reactions: lusevis
Tập Lái
29/11/17
26
3
3
32
Thank bác , giờ em mới rõ, trước giờ chưa biết mặt mũi của thằng B11 như the nao