Hạng B2
21/3/10
106
17
18
TP.HCM
Chào các bác. Mới đây em mua một căn hộ chưa có sổ từ người bạn. Người đó mua của CĐT 1 tỉ, bán lại cho em công chứng giá chuyển nhượng là 500 triệu. Tuy nhiên khi ra thuế thì họ yêu cầu đóng 2% thuế TNCN của con số 1 tỉ. Theo em hiểu như vậy là không đúng nhưng không biết quy trình và cách thức khiếu nại thế nào. Nói qua điện thoại thì họ khăng khăng quy định là vậy. Có cô bác nào tư vấn giúp cái ạ. Xin cám ơn.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Chào các bác. Mới đây em mua một căn hộ chưa có sổ từ người bạn. Người đó mua của CĐT 1 tỉ, bán lại cho em công chứng giá chuyển nhượng là 500 triệu. Tuy nhiên khi ra thuế thì họ yêu cầu đóng 2% thuế TNCN của con số 1 tỉ. Theo em hiểu như vậy là không đúng nhưng không biết quy trình và cách thức khiếu nại thế nào. Nói qua điện thoại thì họ khăng khăng quy định là vậy. Có cô bác nào tư vấn giúp cái ạ. Xin cám ơn.
thuế họ có quyền áp theo con số của họ nếu họ thấy số bác đưa ra là ko đúng thực tế ( thường để trốn thuế thì giao dịch khai thấp hơn giá thật khoảng 50-70%). Một trong các căn cứ là giao dịch thực tế các căn tương tự trong thời gian phát sinh giao dịch vủa bác. Căn cứ khác là theo giá căn cứ trên quy định về đóng thuế trước bạ nhà

Hạng D
12/7/13
2.069
7.698
133
Hồ Chí Minh
không khiếu nại được đâu. Công chứng 500tr là những trường hợp như bán đất họ không xác định được giá vốn, còn đối với căn hộ giá vốn đã rõ ràng trên hóa đơn VAT từ CĐT
Chỉ có 1 cách là lobby cho bên thuế họ sẽ có cách tính lách luật cho bác

• Like
Reactions: live4today and GHD
Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
không khiếu nại được đâu. Công chứng 500tr là những trường hợp như bán đất họ không xác định được giá vốn, còn đối với căn hộ giá vốn đã rõ ràng trên hóa đơn VAT từ CĐT
được luôn hả bác... em ko biết dzụ này

Tập Lái
25/8/17
29
594
83
38
Bác này nói đúng, khó khăn chỗ bên căn hộ là có giá từ hđ của chủ đầu tư nên có ghi giá cỡ nào thì họ cũng có quyền căn cứ vào hđmb để định giá căn hộ. Chỉ có bán đất sổ đỏ không ghi giá thì mới lách được. Tuy nhiên với những người làm bên cơ quan thuế thì thật sự mà nói tiền giải quyết được hết :D

Tập Lái
11/12/15
12
254
48
Nếu giá mua từ chủ đầu tư có hoá đơn VAT thì mình có thể yêu cầu bên thuế tính 25% trên lợi nhuận được không các bác?

Hạng C
13/5/16
543
1.386
93
53
Nếu giá mua từ chủ đầu tư có hoá đơn VAT thì mình có thể yêu cầu bên thuế tính 25% trên lợi nhuận được không các bác?
Quy định cũ nay dẹp rồi bác ah, giờ chỉ có cách tính duy nhất là 2% trên giá bán thôi.

• Like
Reactions: windvu
Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
Có cách nào lobby cho thuế ko các bác, bác nào làm rồi bày giúp em cái ạ, em xin được mời cf ạ

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Có cách nào lobby cho thuế ko các bác, bác nào làm rồi bày giúp em cái ạ, em xin được mời cf ạ
Mình nghĩ bác nên đóng để chứng tỏ là công dân tốt của đất nước kakakakaka.... vì ai cũng đóng cả. chả đáng bao nhiêu so với giá nhà

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
9/9/14
933
21.596
93
Nếu bán 1 tỉ, nộp thuế 2%, tức là nộp 20 triệu. Nếu bán 500 triệu, nộp 2% là 10 triệu, cộng với tiền chạy chọt nữa thì sợ là anh còn lỗ. Nói chung là anh nên đóng theo đúng luật, vừa đỡ mất công tìm đường dây, vừa được tiếng là làm đúng luật, tiết kiệm có bao nhiêu đâu.