Hạng B2
27/9/04
278
363
78
Chào các bác chuyên gia! (Bác @Dirceu , bác @Dyktily-Rio , bác @CivicLE , bác @manchestervn phản biện giùm để so sánh với câu chuyện phát triển APAK ...)
Em theo dõi tàu lặn thớt TML cũng lâu, em mua 1 miếng bên Villa Thủ Thiêm đầu tư lâu dài, giờ cầu ĐKC đã lên nên muốn chia sẻ quan điểm và mong các bác tham vấn, tư vấn thêm trước tình hình nhiều thông tin "greedy về tax của the state", như là thuế nhà, thuế lãi suất ngân hàng, mặc dù mình đi làm mỗi năm đóng thuế TNCN lòi mắt ra mà còn chưa đủ hài cmn lòng.

Sau 3 năm đầu tư, với giá hiện giờ, em cân nhắc ra hàng, thêm tiền vào mua 1 căn nhà mặt tiền đường nhỏ Q1/ Q3. tổng đầu tư khoảng 15t thì chắc mỗi tháng chũng cho thuê được 30- 40tr. Với tỷ suất này, theo lộ trình 10 năm, em kiếm được tiền thuê tầm 5t (bao gồm ls ngân hàng - coi như trong 10 năm tới em còn cày được,chưa cần dùng đến- sau 10 năm lấy ra cho 2 F1 học ĐH) , với đà tăng giá hiện nay trên mặt bằng cả thành phố, kỳ vọng căn này lên khoảng 20t (giả thuyết) tổng ra được 25t ( lúc bấy giờ $ chắc tầm 30 - 10 năm trước em mua con xe đầu tiên $ khoảng 17k so với 23 bi giờ)

Với đà phát triển hiện nay của Khu vực "Thủ Thiêm -Thạnh Mỹ Lợi" :) , bao gồm cây cầu gây tranh cãi, các. Khu chung cư/ dân cư hiện đại của các nhà đầu tư gạo cội như Mapple Tree, Kusto Home, CapitaLand, Maeda, NVL và cả... LNK cộng với hiệu ứng sẽ còn lan toả của trung tâm mới Thủ Thiêm, liệu TML có tăng được gấp đôi trên giá hiện giờ nữa không? (Mặc dù so với 3 năm trước đã hơn gấp đôi) Đem so sánh với APAK, 10 năm trước chưa có Estella, Cantavil Parkson,đường song hành/ nút giao ngã 3 Cát Lái chưa xong, Vincom Thảo Điền chũng như tất cả các thể loại ăn chơi giải trí khu vực APAK/ Thảo Điền chưa phát triển thì sau 10 năm APAK đã lên ít nhất cũng 3 lần.

Tản mạn cuối tuần để mời các bác chém, mời các bác cùng cho trí tưởng tượng bay xa để có 1 cái nhìn khác trong giai đoạn ít cơ hội để lướt như hiện nay....

Caption cho TML-TT tương lai, hí hí.

Attachments

• Like
Reactions: Misa85
Hạng B2
27/9/04
278
363
78
Em hóng thôi, chứ em ko dám có ý kiến cho những khoản đầu tư này. Phải cần làm rõ nhiều điểm lắm ah. Giá đầu vào và vị trí chính xác của lô đất. Rồi các yếu tố chính trị xh, lạm phát trong 10 năm....
Tui và Rio có định hướng đầu tư giống nhau như là VCP, TML và trí tưởng tượng, futuristic thì toẹt vời. cho tui cái tầm nhìn 10 năm cho em TT-TML nhé :)

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Tui phán... 10 năm sau TML hơn bây giờ và giá cũng hơn nốt...
Ha ha ha....

• Like
Reactions: Tep BDS
Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Tui và Rio có định hướng đầu tư giống nhau như là VCP, TML và trí tưởng tượng, futuristic thì toẹt vời. cho tui cái tầm nhìn 10 năm cho em TT-TML nhé :)
mình cũng hóng thôi... chứ tầm 10 năm bao nhiêu thứ xảy ra (sức khỏe, công việc, XH gia đình....). quá nhiều biến cố tốt xấu chả biết thế nào mà tính. An nhiên với hiện tại ahihi....

Tập Lái
30/9/17
0
2
2
33
Bây giờ mà bác có 15 tỷ không làm gì quăng vào Ngân hàng lãi suất chỉ 8% thì sau 10 năm cũng được > 30 tỷ. Không cần phải tìm khách để thuê nhà + phí sửa chữa bảo trì vẫn lời 5 tỷ. Thôi thì bán hết lấy 15 tỷ gửi ngân hàng đi bác.

Hạng B2
10/2/16
147
304
63
44
Bây giờ mà bác có 15 tỷ không làm gì quăng vào Ngân hàng lãi suất chỉ 8% thì sau 10 năm cũng được > 30 tỷ. Không cần phải tìm khách để thuê nhà + phí sửa chữa bảo trì vẫn lời 5 tỷ. Thôi thì bán hết lấy 15 tỷ gửi ngân hàng đi bác.
Bác này nói chuẩn nè. Tuy nhiên theo kinh nghiệm dân gian thì mua đất sẽ lời hơn lãi ngân hàng. Các bác khác có ý kiến gì ko?

Tập Lái
18/4/17
16
10
3
Còn tùy thời điểm mua vào bán ra , tùy vị trí,tùy sự phát triển xả hội quanh khu đất...Cứ mơ đi vui vẻ là có lời rồi !

Hạng C
4/1/11
618
1.421
93
Thấy bác có 3 suy tư chính:

-Tình hình macro tệ hơn. Chẳng có gì ngạc nhiên khi chính phủ sẽ tìm cách tăng đủ loại thuế phí khi trả nợ + chi vượt thu trong khi không cắt được chi tiêu. Nhìn mấy chục năm rồi sẽ thấy 10 năm tới ra sao.

-Bác lo kinh tế F1. Chắc bác đã cân nhắc hiệu quả của nhiều phương án đầu tư 15 tỷ nên chỉ bàn về đất và nhà. Cả 2 nhóm này sẽ chịu áp lực thuế phí tăng nên cứ so sánh với nhịp độ hiện nay.

-Cuối cùng bác nghĩ có nên bán VLTT hiện giá 45-55 tùy đường. Không bàn tới môi trường sống, giờ chỉ cần so tốc độ, % tăng giá của VLTT và q1/3 + lợi nhuận cho thuê 3%/năm như đã tính. Trung tâm đã hình thành và phát triển rồi, bác nghĩ còn gì làm tăng giá trị gấp rưỡi không? Giờ bác benchmark giá VLTT với Apak không kế bên sông, PMH giao thông bế tắc, Thảo điền ngập lụt nhưng giá thế nào bác sẽ có câu trả lời.
Bàn thêm về những dự án bác nêu sẽ giúp khu này tăng tốc và sáng hơn. Dự án HT khi ra sẽ giúp xác lập giá mới. Còn khu đất cầu PM phía bên kia. Như vậy các dự án hi-end trải dài trên toàn khu, tạo thêm giá trị khu này.

Bác cân nhắc ôm thêm miếng nữa không.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/2/16
147
304
63
44
Hiện tại giá khu vực TML chỉ mới 50-100tr/m2 thì 10 năm nữa khả năng tăng lên 100-200tr/m2 cũng bình thường thôi mà, có khi còn tăng nhiều hơn. 10 năm trước giá của TML đâu có tới 25-50tr/m2

Hạng B2
17/10/15
342
940
93
Hiện tại giá khu vực TML chỉ mới 50-100tr/m2 thì 10 năm nữa khả năng tăng lên 100-200tr/m2 cũng bình thường thôi mà, có khi còn tăng nhiều hơn. 10 năm trước giá của TML đâu có tới 25-50tr/m2
10 năm nữa tml với thủ thiêm sẽ giống như q1 với khu đường hoa phú nhuận hiện giờ. Tất nhiên tml với thu thiêm quy hoach sau nên đẹp hơn