Hạng D
2/6/11
1.492
66.331
113
Hôm nay (22-09) e mới thi xong B2 ở bãi Hoàng Gia (số 06-09 Kênh 11, Vườn Thơm, Bình Lợi, Bình Chánh), có vài điều muốn chia sẻ với các bác nào sắp thi hoặc có thân bằng quyến thuộc nội ngoại sắp thi.
E học trường Thế Giới, hôm nay thi chung với cả trường Bách Việt nên đông bà cố lun, lên 8h30 mà chờ đến 11h30 mới được thi lý thuyết, 1h30 mới được thi sa hình.
Đôi điều dài dòng để các bác hiểu hoàn cảnh lúc đó. E đi vào trọng tâm vấn đề:
1. Về xe, tất cả đều là Gentra mới, hầu hết đều ổn (e chạy xe số 7 từ lúc dợt thi, thấy ok). Tuy nhiên, các bác phải coi chừng xe số 3, hồi trưa rớt rất nhiều vì xe này, sau đó ko ai chịu chạy nữa, đổi xe hết, cuối cùng em nó phải được đưa vào nhà xe nghỉ khỏe. Sau đó là xe số 16, e số 16 này đặc biệt lại màu đỏ (tất cả xe còn lại đều màu bạc), chắc có điềm hay sao đó, hình như là xe tăng cường từ bãi sa hình thô qua, vì cách đây 2 ngày e dợt thi ko thấy e này. Vì vậy bác nào sắp thi e khuyên né 2 e này ra cho chắc ăn.
2. Từ lúc đăng ký sa hình đến lúc thi e nhắm khoảng gần 2 tiếng, đó là e thi rồi nên biết vậy, chứ lúc chưa thi thì chẳng bít nó gọi mình lúc nào. Hậu quả là, nhiều người ko dám vô canteen ăn cơm vì sợ bị gọi giữa chừng. E thì chơi lun, vô canteen ăn, cùng lắm bị gọi thì bỏ dĩa cơm lun. Thế là nhiều người thi với bụng đói, cộng thêm chờ đợi mệt mỏi từ sáng, thế là out.
3. Hồi trưa trời bỗng đổ cơn mưa, nhiều bạn hình như ko biết mở gạt nước, nên cứ thế mà chạy trong cơn mưa khá lớn, e thấy ảnh hưởng lắm, vì ko nhìn thấy vạch, thấy đèn. Nên bác nào trước khi thi mà chưa biết mở gạt nước thì nên tìm hiểu trước, mất 5s thôi.
E nói ra vài điều mắt thấy tai nghe, hy vọng giúp ích được cho ai sắp đi thi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/9/10
885
433
63
34
TP HCM
Thanks bác chủ nhiều. Em sẽ thi ở đây vào tháng tới . Trước khi thi bác có thuê xe dợt ổ bãi đó thêm ko ah?

Hạng D
2/6/11
1.492
66.331
113
hôm nay 22/09 e thi, cách đây 2 ngày 20/09 e dợt 2 tiếng, dợt xe nào thì đi thi chọn xe đó, trước đó mấy ngày e dợt sa hình thô ở bãi Tiến Thắng 4 tiếng nữa, giống y chag, chỉ là ko có cảm ứng thôi, ông thầy báo cảm ứng bằng cái miệng, tình huống nguy hiểm thì ổng thủ cái ĐT có ghi âm sẵn, bấm ở 1 trong 3 điểm, điểm nào chẳng biết, nhiều khi ổng nói chuyện cho mình phân tâm rồi bấm, giật cả mình. Đi thi tự tin tuyệt đối, thuộc nằm lòng.

Hạng D
2/6/11
1.492
66.331
113
Nếu bác học kỹ. Khi vô thi điều quan trọng nhất là phải bình tĩnh, chạy chậm (vì khi chạy nhanh bác dễ bị rối lắm), tập trung qua được dốc cầu là bác thấy tự tin liền. Hôm e thi chắc rớt khoảng 1/4 đó bác
rhino.benz nói:
Thi sa hình dễ đậu không vậy bác.

Hạng D
17/12/10
1.083
9
38
Saigon
rhino.benz nói:
Thi sa hình dễ đậu không vậy bác.
Học Luật kỹ, Tay lái Giỏi đôi lúc còn bị Rớt vì mất Bình Tĩnh.Vì vậy Binh tĩnh và Tự tin sẽ qua hết Bác ah

Hạng B2
21/6/11
431
28.206
93
50
Q.1 HCMC
Thi bằng lái xe ở VN đúng là phát ngán. Ngoài bài leo dốc thì các bài khác rất khó mất điểm (nếu có luyện tập). Riêng bài leo dốc (loại trực tiếp) thì nó phụ thuộc quá nhiều vào việc có quen xe không, con xe đó thế nào. Hơn nữa, nó lại là bài thi đầu tiên khi người thi còn đang run!! (muốn chửi thề!)

Hôm mình thi, leo dốc chết máy 4 lần, trong khi tập trước đó cỡ 15 vòng cùng con xe đó có bao giờ chết máy đâu?!. Mình đề nhanh nên ko bị trừ điểm; nhưng đến phát thứ 4 thì gần hết 30s rồi. Cáu tiết mình nhả côn in ít thôi nhưng nhả phanh là đạp hết ga luôn; xe vọt bắn qua dốc, phew đúng giây 30.

Mình quan sát rất nhiều người rớt và có vài kinh nghiệm thế nài:
1. Không bao giờ thi ở xe mình chưa tập qua; quyết tâm chờ đúng xe mình đã dượt quen, nếu không rủi ro rất lớn
2. Nên tập đề nhanh để nhỡ tắt máy đề lại dễ dàng & không bị trừ điểm
3. Thử đi chân đất mà tập, có ích với một số người vì đk côn dễ hơn. Thi lấy cái bằng thôi mà; làm sao thì làm, vì đằng nào cũng có liên quan gì đến đi thực tế đi ngoài đường đâu?!.
4. Nên xác định tâm lý mình đi giỏi vẫn có thể thi rớt, vì không may. Cùng lắm là thi lại thôi, hy vọng sẽ thấy nhẹ đầu