Thảo Luận Chung Thu phí cầu Phú Mỹ

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Ngày 18-3, bắt đầu thu phí qua cầu Phú Mỹ
UBND TPHCM vừa cho phép Công ty Cổ phần BOT cầu Phú Mỹ (PMC) tổ chức thu cước dịch vụ sử dụng đường bộ qua cầu Phú Mỹ (nối giữa quận 2 và quận 7), bắt đầu từ ngày 18-3</h1>

Mức phí cụ thể như sau: xe lam, xe công nông, máy kéo 4.000 đồng/vé/lượt (120.000 đồng/vé/tháng); xe dưới 12 ghế ngồi, xe tải có tải trọng dưới 2 tấn và các loại xe buýt vận tải hành khách công cộng 10.000 đồng/vé/lượt (300.000 đồng/vé/tháng); xe từ 12 ghế ngồi đến 30 ghế ngồi, xe tải có tải trọng từ 2 tấn đến dưới 4 tấn 15.000 đồng/vé/lượt (450.000 đồng/vé/tháng); xe từ 31 ghế ngồi trở lên, xe có tải trọng từ 4 tấn đến dưới 10 tấn 22.000 đồng/vé/lượt (660.000 đồng/vé/tháng); xe có tải trọng từ 10 tấn đến dưới 18 tấn và xe chở hàng bằng container 20 feet 40.000 đồng/vé/lượt (1.200.000 đồng/vé/tháng); xe tải có tải trọng từ 18 tấn trở lên và xe chở hàng bằng container 40 feet 80.000 đồng/vé/lượt (2.400.000 đồng/vé/tháng).
Ông Nguyễn Thành Thái, Tổng Giám đốc PMC, cho biết trạm thu phí cầu Phú Mỹ đã hoàn thành và nhân lực chuẩn bị cho việc thu phí đã sẵn sàng. Tuy nhiên, phương án phân luồng giao thông cũng như việc cho xe tải trọng lớn qua cầu Phú Mỹ vẫn chưa được Sở GTVT thông qua.

Có bác nào biết "lượt" ở đây là lượt đi lẫn lượt về luôn hay là chỉ một lượt đi hay về thôi?

Hạng D
10/3/06
1.727
346
83
Các bác cho hỏi: Vậy mua vé cầu Phú Mỹ thì có thể dùng vé đó để xác nhận không đi qua cầu Sài Gòn, để không mua vé ở Xa lộ Hà Nội không? Hay phải vòng qua phía Cát Lái để hoàn vé. Nếu làm như vậy thì chuối quá hả các bác?

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
đúng chuẩn quốc tế, 3..km/trạm thu phí.Em ở Q8 Khu Trung Sơn, muốn đi về Biên Hòa qua cầu Phú Mỹ phải tốn hết 27 ngàn tiền thu phí cho 3 trạm: PMH, cầu PM và xa lộ HN.

Hạng C
10/10/09
950
2
18
Em là em rất bực mình vụ này:confused:,trạm thu phí xa lộ hà nội là thu phí cho khúc đường Điện Biên Phủ mà mình đã quẹo vào cát lái rồi có chạy đến đó đâu mà bắt mình trả phí, rồi còn bắt mình đi sâu vào gần cảng cát lái mới trả phí lại mà các bác biết khúc đó xe container xếp hàng dài chờ vào cảng không lẽ mình chạy vô đến đó để lấy 10 ng tiền hoàn phí rồi vòng ngược ra sao?em thường xuyên di chuyển từ thủ đức về quận 7 nên sau này em né trạm thu phí xa lộ HN luôn,e quẹo vào đỗ xuân hợp đi còn gần hơn hướng cầu Sg nữa.

Hạng D
10/3/06
1.727
346
83
dangvu25 nói:
Em là em rất bực mình vụ này:confused:,trạm thu phí xa lộ hà nội là thu phí cho khúc đường Điện Biên Phủ mà mình đã quẹo vào cát lái rồi có chạy đến đó đâu mà bắt mình trả phí, rồi còn bắt mình đi sâu vào gần cảng cát lái mới trả phí lại mà các bác biết khúc đó xe container xếp hàng dài chờ vào cảng không lẽ mình chạy vô đến đó để lấy 10 ng tiền hoàn phí rồi vòng ngược ra sao?em thường xuyên di chuyển từ thủ đức về quận 7 nên sau này em né trạm thu phí xa lộ HN luôn,e quẹo vào đỗ xuân hợp đi còn gần hơn hướng cầu Sg nữa.

Ôi mình cũng thường đi từ Q7 qua Thủ Đức, bác chỉ giúp đi Đỗ Xuân Hợp như thế nào hả bác?

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Bác qua cầu Phú Mỹ, quẹo phải theo đường Nguyễn Thị Định (song song tỉnh lộ 25b) tới ngã ba Nguyễn Duy Trinh và Nguyễn Thị Định quẹo vào đường Nguyễn Duy Trinh rồi đi thẳng tới ngã ba Nguyễn Duy Trinh và Đỗ Xuân Hợp quẹo Đỗ Xuân Hợp đi thẳng là ra xa lộ HN, đoạn này xem như tránh được trạm thu phí tuy nhiên đường đi vẫn còn nhỏ và tốc độ lưu thông trung bình khoảng tầm 30-40km/h thôi.
Thật ra Nhà Nước đặt trạm thu phí ở XLHN hiện tại chỉ thu cho đoạn Điện Biên Phủ và một đoạn dưới chân cầu SG thôi, còn bác nào đi từ Cát lái ra XLHN mà bị thu phí gọi là phí ...qua trạm thu phí.