Hạng D
8/11/04
3.249
2.233
113
Như các bác đã biết, em đã ly dị vợ 2 của mình (lần đầu làm cái vụ này). Theo thỏa thuận, thủ tục mua bán do bên mua lo. Vậy em cần làm những gì hả các bác, gặp những đâu và làm những giấy tờ gì?

Cái khổ là ngừơi mua cũng không biết phải bắt đầu từ đâu nên mình phải tham gia cùng! Giúp người mua biết đâu sau này người khác gả vợ 2 cho mình cũng giúp đỡ nhiệt tình, thế thì quí hoá quá!

Cảm ơn các bác trước!

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
RE: Thủ tục mua - bán xe cũ! Các bác giúp em...

Mua cái mẫu giấy mua bán xe -> điền đầy đủ thông tin -> Ra phường xác nhận -> giao cho người mua -> xong.

Người mua ->thuế quận (nơi thường trú) -> làm thủ tục đóng lệ phí trước bạ -> công an 282 đăng lý lại...-> xong.:D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Trích đọan: songlam
Mua cái mẫu giấy mua bán xe -> điền đầy đủ thông tin -> Ra phường xác nhận -> giao cho người mua -> xong.
Chỉ ra phường thôi hả bác? Theo em được biết thì nếu người bán và mua đã có gia đình thì cả 2 vợ chồng cùng ra công chứng làm thủ tục mua bán. Thông thường chiếc xe hơi có giá trị lớn nên phải làm thủ tục ở công chứng.

Hạng D
8/11/04
3.249
2.233
113

Em phải làm sao đây? Bác nào đã từng ly dị vợ 2 confirm giúp em cái! Cái phường mà em sẽ phải đến chứng giấy mua bán cách nhà em đến những 20km, không nắm chắc thủ tục thì có khi phải nghỉ vài cái phép...

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: songnguyen

Trích đọan: songlam
Chỉ ra phường thôi hả bác? Theo em được biết thì nếu người bán và mua đã có gia đình thì cả 2 vợ chồng cùng ra công chứng làm thủ tục mua bán. Thông thường chiếc xe hơi có giá trị lớn nên phải làm thủ tục ở công chứng.

Xe đứng tên chủ sở hữu thì một người, nhưng bán thì hai vợ chồng. Chuyện này sở dĩ có vì (em hông nhớ cụ thể) phụ nữ khiếu nại để bảo đảm quyền lợi và thể hiện bình đẳng[8D]

Hạng D
8/11/04
3.249
2.233
113

Dưng mà xe này vợ em đứng tên, nên vợ em quyết bán thì gả thôi, em có khiếu nại cái rì đâu? Lại còn có cơ hội đón vợ mới... hi hi hi...

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51

Trích đoạn: fiatsaigon

Dưng mà xe này vợ em đứng tên, nên vợ em quyết bán thì gả thôi, em có khiếu nại cái rì đâu? Lại còn có cơ hội đón vợ mới... hi hi hi...

@Bác Fiatsaigon Bác Songlam nói chính xác đấy. Em xin bổ sung thêm, bác mua giấy Mua Bán Cho Tặng (ở UBND Phường - 2000đ), điền đầy đủ thông tin trong đó chỉ liên quan đến người đứng tên đăng ký và vợ Bác gã. Sau đó Bác mang ra Phường nơi người đứng tên đăng ký có HKTT (trường hợp của bác là vợ cả), khi đi chỉ cần vợ cả bác đi là đủ mang theo HKTT & CMND (bản chính để cán bộ chứng xem và ghi sổ ) + Giấy Mua Bán Cho Tặng bác đã ghi sẵn.
Chúc bác thuận buồm mát máy không tốn thời gian.

Hạng B1
23/9/05
65
0
0

các bác cho hỏi ké một tí:
để tránh phiền hà sau khi bán xe, tôi có yêu cầu người mua phải sang tên trong vòng 1 tháng. Điều này có ghi rõ trong HĐ bán xe (phải làm ở phòng công chứng đó bác). Giả sử người mua không chịu sang tên như thỏa thuận (việc này mình làm sao mà biết được); sau này nếu có chuyện gì xảy ra liệu người bán có gặp phiền hà gì không các bác???

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51

Trích đoạn: tay lai non

các bác cho hỏi ké một tí:
để tránh phiền hà sau khi bán xe, tôi có yêu cầu người mua phải sang tên trong vòng 1 tháng. Điều này có ghi rõ trong HĐ bán xe (phải làm ở phòng công chứng đó bác). Giả sử người mua không chịu sang tên như thỏa thuận (việc này mình làm sao mà biết được); sau này nếu có chuyện gì xảy ra liệu người bán có gặp phiền hà gì không các bác???

Qui định là 30 ngày, quá hạn không đăng ký => Phạt, người mua chịu. Nhưng bác nên nghỉ tới việc người mua chưa đăng ký mà gây tai nạn thì thế nào? => Bác lưu lại 1 bản liên quan đến việc bán xe để có gì còn làm bằng chứng.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Riêng cái thủ tục mua bán xe mà em thấy mỗi nơi quy định 1 kiểu, nơi thì phải ra hợp đồng công chứng, nơi thì chỉ cần giấy bán xe...:D Em không hiểu là CA hay là bên thuế họ đòi hợp đồng các bác...
Xe em mua cuối năm 2005, tại TP.HCM chỉ có giấy bán xe, chẳng thấy ai đòi hợp đồng cả...
Có khi họ không để ý chăng...:D