Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng cọt kẹt...Help!

Hạng D
5/8/04
1.963
10
38
Kẻ Chợ
Xe Lac của Em có hiên tượng cọt kẹt khi lái sang trái hoặc lái sang phải. Hiện tượng này mới xuất hiện mấy ngày nay & chỉ cọt kẹt khi xe chuyển bánh từ từ để quay đầu xe hoặc lùi. Đặc biệt là khi lấy hết lái thì tiếng kêu to nhất.
Xe Em đi được 20.000km. Vậy nhờ bác sỹ & các bác có kinh nghiệm chỉ giúp Em nguyên nhân này. Xin cảm ơn!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Tiếng cọt kẹt...Help!

Tiếng cọt kẹt nó xuất phát ở khu vực nào hả bác? Ngay tay lái hay là ở đâu đó dưới gầm xe?[8|]

Hạng D
5/8/04
1.963
10
38
Kẻ Chợ

@ bác Automatic: tiếng đó phát ra dưới gầm, khi Em đưa xe lên máy nâng để kiểm tra xem vỏ có chạm vào đâu ko nhưng ko thấy gì, quay vôlăng sang hai bên đều thấy êm, ko có tiếng cọt kẹt gì hết, mấy anh thợ ở GM đã bó tay chắc tay nghề còn non.

Hạng D
17/6/04
1.534
1.265
113
Ha Noi - Sai Gon

Lúc nó kêu bác thử đạp phanh xem có hết ko? Xe tôi cũng LAC cũng bị như thế nhất là lúc bắt đầu chạy. Đạp phanh thì hết. Mấy "chuyên gia" DW nói do phanh ko việc gì đâu.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trường hợp xe bác em đóan là do bộ Rutin trụ bị bèo rồi ![&:] Khi nâng lên thì nó thóat tải nên không kêu, khi hạ xuống thì nó chịu tải nêu.. kêu trời ! Còn bác Kool nhà ta cũng chuẩn bị kêu... vợ 1 "Hitachi" 1 ít để thay Rutin nhá !:D

Hạng D
5/8/04
1.963
10
38
Kẻ Chợ

Tks bác sỹ nhé! Em sẽ kêu thợ kiểm tra Rutin xem sao.

Tập Lái
7/2/06
39
0
0

Xe Mazda 323 cũ của em cũng bị hiện tượng như vậy. Đã hỏi một chú thợ và chú nói vô hại :mad:

Các bác ơi cho em hỏi em đang định đi xa vào Nghệ an, liệu có cần phải thay Rotin gấp trước khi đi không nhỉ (em có ít thời gian để thay quá và tiếng kêu nó ít)

Cám ơn nhiều

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác Binhdokhac biểu nó đội chổng hai bánh trước lên, 1 chú kềm chặt volant ; chú kia lắc bánh qua lại, bánh bên này xong rồi lắc bánh kia. Nếu volant giữ chặt, mà bánh vẫn ẹo qua lại được, dù tí ti, cũng nên làm trước khi đi xa, vì đường dài, chạy nhanh, nên phải làm kỹ. Nhớ đừng lộn với việc rơ mòn bạc đạn bánh trước. Mà xe bác 323, láp trước, nên khi rơ rotule, sẽ không lắc đầu múa lân khi đang chạy như xe láp sau :D