Tính năng phanh khẩn cấp SBS có cần thiết không ạ?

• Bình chọn: 15 88,2%
  • Không

Bình chọn: 0 0,0%
  • Hoàn toàn không (đã từng gặp sự cố vì ẻm)

Bình chọn: 2 11,8%

• Total voters
    17
Tập Lái
9/10/16
13
3
3
50
Em đang phân vân chiếc CX30 bản Deluxe hay Premium, mà thật ra chủ yếu là gói an toàn chủ động có thêm tính năng SBS (Smart City Brake) tự động phanh khẩn cấp ạ. Em là lái mới, nhu cầu đi trong thành phố là chính cũng hay bị tắc đường. Không biết kinh nghiệm các bác đi xe có tính năng này có ổn áp hơn không hay lại gây ra những phiền phức hoặc tai nạn ạ (do em thấy vài người bảo đang đi thì bỗng dừng đột ngột tuy phía trước không có vật cản làm xe đằng sau húc đít xe mình ạ, nhất là khi đường đông). Các bác có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm đã trải qua thì tốt quá ạ.

Em cảm ơn các bác nhiều.

Tính năng phanh tự động SBS trên xe Mazda có cần thiết hay không?

Last edited by a moderator:
Tập Lái
9/10/16
13
3
3
50
Em chạy nó khoảng 1 năm. Chưa bao giờ thấy nó thắng tự động. Nó hiện cảnh báo "BRAKE" lên HUD với kêu bíp bíp thì thấy rồi.
Lúc nó hiện là bác đang rà phanh rồi đúng ko ạ, nó ko thắng giật cục làm người ngồi trong xe hoảng loạn phải ko bác?

wl1 confirmed
Tập Lái
25/10/22
38
96
18
35
Lúc nó hiện là bác đang rà phanh rồi đúng ko ạ, nó ko thắng giật cục làm người ngồi trong xe hoảng loạn phải ko bác?
Đúng rồi bác. Em ko có cảm giác gì nó đang thắng cả. Em thấy nó báo vài lần lúc bị xe máy tạt đầu với lúc phi hơi gần tới đuôi xe trước.

Tập Lái
12/11/14
14
10
3
32
Mình bị 2 lần muốn cắm đầu. Chạy chậm lúc kẹt xe, ko nhớ có rà thắng ko. Chân phanh lúc đó xe đạp lút cán.

• Like
Reactions: motorocar
Hạng C
2/11/08
709
447
63
Điều kiện giao thông ở VN ko phù hợp, rất nguy hiểm là khác. Đang đi quốc lộ mà nó thắng cái đứng thì xe sau bao tông đít mình luôn.

• Like
Reactions: Osin and motorocar
Hạng B2
28/7/13
417
702
93
14
bác nào nghĩ chạy chậm chậm ở thành phố mà sợ nó thắng tự động theo tôi ko đúng đâu. Phải trên tốc độ bao nhiêu và nó cảnh báo, nếu ko có tác động nào tới phanh và tới sát quá nó mới thắng kích hoạt thắng tự động nhé. Còn bác trên nói đang chạy quốc lộ tự nhiên nó thắng xe sau húc tới thì bác nghĩ xem nếu ko có thì vừa bể đầu vừa bể đít, xe sau húc đít là do lỗi nó ko giữ khoảng cách chứ sao lại đổ cho thắng tự động nhỉ

Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Tốc độ cao và khoảng cách rất gần nó mới kích hoạt hay sao đấy! Mình de ra cổng 1 lần không để ý cái cột ngay góc sau nó thắng cái rẹc ngon lành. Rất hài lòng.
Em cũng dính 4-5 lần lùi xe ra đường mà có xe máy cắt ngang có điều nó phanh cục súc quá cắm cả đầu.

• Haha
Reactions: khanhkntg
Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Tốc độ cao và khoảng cách rất gần nó mới kích hoạt hay sao đấy! Mình de ra cổng 1 lần không để ý cái cột ngay góc sau nó thắng cái rẹc ngon lành. Rất hài lòng.
Em cũng dính 4-5 lần lùi xe ra đường mà có xe máy cắt ngang có điều nó phanh cục súc quá cắm cả đầu.

• Like
Reactions: motorocar