Trải nghiệm 2.000km đầu tiên với Ford Everest Bi-turbo 2018 của em | FORD

Thảo Luận
  1. Quocdp

Quocdp Hạng C

IMG_20190106_212629.
    Nguyên nhân cụ thể thì em không rõ, tuy nhiên sau quá trình mất tiền ngu, thì em có 1 số nhận xét sau:
    - Lỗi không phải do phim cách nhiệt, em đã bóc phim bên kính lái đi thì vẫn xuất hiện hiêng tượng sóng gây đau tai.(Mất tiền dán lại)
    - hiện nay em đang lót cái chống sốc laptop trên tấm che nắng (như hình) thì hiện tượng trên gần như biến mất, sau 6000km thì không xuất hiện lại hiện tượng đâu tai lại.
    - Có hôm em thử bỏ cái lót kia đi, thì hiện tượng trên lại xuất hiện trở lại, dù mức độ gây đau Tai đã giảm 70%.
    HD767Tollbooth thích bài viết này.
  2. Jomsviking

Jomsviking Hạng D

Chỗ đó hình như có cái mic và cái speaker đúng không bác?
    Quocdp thích bài này.
  3. Sáu_SG

Sáu_SG Hạng B1

Bác thử mua cà phê hạt nguyên chất về, mỗi lần xay một ít bỏ lên xe, cà phê có tính hút mùi rất tốt. Mình mới lấy xe được 3-4 hôm, mới bỏ cfa phê vào xe khoảng 10h, sáng nay lấy xe đi thấy mùi hôi giảm rõ rệt, khoảng 30-40%
    Quocdp thích bài này.
  4. Sáu_SG

Sáu_SG Hạng B1

Nên so trong tầm tiền, muốn nội thất rộng rãi thì hình dáng nó phải cục mịch thôi. Còn muốn xe đẹp mà rộng rãi thì e rằng bác đã post nhầm chổ rồi
  5. Sáu_SG

Sáu_SG Hạng B1

Có bác nào biết trong 10 cấp số, mỗi số nó tương ứng với tốc độ bao nhiêu không? Xét trong điều kiện đường trường
    Quocdp thích bài này.
  6. Jomsviking

Jomsviking Hạng D

Cái này khó quá bác. E thì chỉ biết tỉ số truyền của từng cấp số mà thôi, gửi bác tham khảo:

Ford 10R80/GM 10L80 Transmission Ratios

1st

2nd

3rd

4th

5th

6th

7th

8th

9th

10th

R

4.70:1

2.99:1

2.15:1

1.80:1

1.52:1

1.28:1

1.00:1

0.85:1

0.69:1

0.64:1

4.87:1
    Quocdp thích bài này.
  7. Quocdp

Quocdp Hạng C

Em vừa rồi có chuyến đi Lào 1500km, trong đó có khoảng 200~800km là đường đèo gắt đến thoải, có 1 số nhận xét về hộp số của Ford Everest như sau:
    + Khi xe leo dốc ở số 4, khi qua đoạn dốc, đang xuống dốc thì xe vẫn giữ nguyên số, dù có đạp ga mấy thì xe vẫn giữ nguyên số.
    + Xe có 10 cấp, tuy nhiên bác setup muốn đi giới hạn mấy cấp cũng dc, đi đường đồi núi em chỉ đi số 5 là max; Chỉ cần ấn đấu - ở cần số, không cần về chế độ S.
    => Hộp số của Ford Everest không mượt, nhưng em đánh giá đó là hộp số thông minh và an toàn.
    Jomsvikingneneros16 thích bài viết này.
  8. Sáu_SG

Sáu_SG Hạng B1

Bác có thể kể kinh nghiệm đi Lào ko bác? Đi những đâu, chổ nào cần chú ý, an ninh thế nào để em nghiên cứu làm một chuyến
    HD767Quocdp thích bài viết này.
  9. Quocdp

Quocdp Hạng C

Xe ô tô bên Lào rẻ nên họ dùng oto là chủ yếu, nhưng không phải nộp thuế nên đường sá của Lào quá xấu, quốc lộ mà xấu như đường làng;
    Nhưng ý thức giao thông của họ quá tốt, họ rất có ý thức nhường nhịn; Nên chạy xe rất yên tâm, biển báo tốc độ trong khu dân cư là 30, em cứ chạy 70-80; Gần đến Viêng chăn mới có công an, họ gọi xuống và bảo: cafe công an: đưa cho họ 50.000 kip ~ 130.000 Vnđ bắt tay bắt chân rúi rít rồi đi; Qua bên đấy 5 ngày em gặp 3 lần mất 300.000 kíp cho công an ~ 800.000 vnđ; Công an Lào gặp xe VN kiểu gì cũng vậy lại xin tiền, vì anh em VN giàu nên mình xin:))
    Cửa Khẩu họ mở cửa theo giờ hành chính; Khi đi thì không sao, tuy nhiên khi về, qua cửa khẩu Nậm Cắn thì Biên phòng họ khám xe rất kinh, Vì ma túy tuồn từ Lào về VN rất nhiều; Mà lúc đấy em dừng xe ở cửa khẩu bên Lào 1,5h nên lo lắng có thằng nào nhét gì trên xe không; => Trước khi về VN Bác nên kiểm tra xe kỹ 1 lần, kể cà gầm xe; Không anh nào nhét cái gì trên xe thì vào Khám như chơi;
    P.Huayra, HD767, tuancon185 người thích bài viết này.
  10. nguyentanngoc.nguyen

nguyentanngoc.nguyen Hạng D

Kinh nghiệm các bác tài chạy tuyến biên giới thì k ngừng xe dọc khu vực biên giới ăn uốn hay vệ sinh. Nếu phải thế thì đậu xe nơi dể nhìn chú ý người lạ đến gần xe. Nhiều tài xế xe cont khi ra khỏi biên giới một đoạn an toàn bị dừng lại xin túi nylon đen gửi dưới gầm xe mới teo trym...
    Đến cửa khẩu thì nên cho vài tờ usd lẻ vào đóng hộ chiếu dùm cho người thân. Để vợ con ngồi trong xe cho khõe và bảo vệ xe... nếu phải kiểm hành lí qua máy soi anh chồng chịu khó mang vào và nên bảo quản cẩn thận tốt nhất là lấy lưới cột riêng từng túi hành lí của mình k bị thất lạc và k bị gửi kèm của người khác... cửa khẩu đường bộ hơi phúc tạp hơn hàng không.
    HD767, QuocdpCD2345 thích bài viết này.