Tập Lái
19/5/20
13
27
13
30
Trải nghiệm cung đường Đà Nẵng-Nha Trang-Đà Lạt-BMT- Pleiku bằng Ford Everest 2017

Em chào mấy bác!
Lần trước em có 1 thớt xin kinh nghiệm cung đường Đà nẵng - Đà Lạt
https://www.otosaigon.com/threads/cho-em-xin-kinh-nghiem-di-cung-duong-da-nang-da-lat.8972145/

Em đã kết thúc thúc hành trình của em xong tuần vừa rồi. Trước tiên em xin cảm ơn các bác đã cho em các lời khuyên ở thớt trước. Còn giờ em xin chia sẻ lại các cung đường em đã đi qua.

Đồng hành cùng em là con Ford Everest 2017 (2.2 6AT ). Hình này em chụp lúc hạ cánh an toàn ở nhà : ) Tổng hành trình em đi được ~ 1600 km, nhiên liệu trung bình 7,9 lít dầu/ 100km. tổng thời gian lái xe gần 42 tiếng.
Trải nghiệm cung đường Đà Nẵng-Nha Trang-Đà Lạt-BMT- Pleiku bằng Ford Everest 2017

Ngày 1: Đà Nẵng - Nha Trang

4h30 em xuất phát ở nhà rồi đi đón bạn trong thành phố, đến tầm 5 h thì em bắt đầu vào cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi. Đường cao tốc thì đường đẹp với sáng sớm nên rất ít xe. Đường thì 1/2 cho chạy 120km/ h còn 1/2 chỉ cho chạy 100km/h nên tính ra tốc độ trung bình của em tầm 110km/h. phí 200k cho đoạn cao tốc này. có đoạn hết cao tốc để đi ra quốc lộ 1 thì hơi dài mà chỉ cho chạy 50km/h nên hơi ức chế. khoảng tầm 7h thì dừng nghỉ uống cà phê nửa tiếng tại Quãng Ngãi. Mục tiêu tiếp theo tới trưa đến Quy Nhơn để ăn trưa.

Từ Quãng Ngãi đi Quy Nhơn thì đi rất ức chế vì thường xuyên qua trị trấn và khu dân cư nên bị cắm bảng giới hạn tốc độ liên tục. Nhưng tầm 10h 30 em cũng đến được Quy Nhơn. Em lội vào thành phố để ăn trưa sau đó tiếp tục mốc đến tiếp theo là Nha Trang. Tới đoạn này chị google chỉ em đi đường gì nhưng có đi qua 1 đoạn đường cực kì nhỏ nhìn như đường cụt mới ra được đường lớn ( hình như là quốc lộ 1d ) chạy dọc bờ biển, đường cực kì đẹp và thoáng xe. ( không uổng công tin chị google chạy 1 đoạn đường rừng ). Chạy hết đường quốc lộ đó thì ra đến quốc lộ 1A. đường từ Quy Nhơn đến Nha Trang thì quá ok so với chặng buổi sáng. Tốc độ toàn tuyến hầu như được chạy 90, và qua hầm đèo Cả nên chỉ hơn 4h em đã có mặt thành phố Nha Trang. Em về khách sạn nghỉ ngơi rồi đi ăn tối kết thúc ngày đầu tiên.

Ngày 2 : Nha Trang - Đà lạt

Phải nói ngày đầu ôm vô lăng chạy 530 nó phê sắc phế nên tối đó em ngủ như chưa từng được ngủ :)))
8h dậy checkout khách sạn rồi đi ăn sáng chuẩn bị lên đường đi Đà Lạt.
Từ Cao Bá Quát cứ đâm thẳng 1 đường là đến đèo Khánh Lê. Đường to, đẹp như cao tốc. Em đến chân đèo Khánh Lê thì vào 1 trạm dừng chân uống cà phê.
tiếp tục hành trình lần đầu chạy con đèo này. Hơi lo lắng vì nghe đèo này dài và nhiều sương mù nhưng khi đi rồi mới thấy phê. ngày em đi nắng đẹp, hầu như không có xe mặt đường rất ok ( chỉ có đoạn gần hết đèo có vài trăm mét đường xấu và hơi hẹp thôi) nên chạy rất sướng. Từ đó đến Đà lạt còn vài chục cây nhưng qua hết đèo là đã được hít thở cái không khí Đà Lạt nó mát rồi. có qua 2 ,3 thị trấn nên các bác chú ý tốc độ. Tầm gần 1h em cũng đến được Đà lạt.

Ngày 3 ,4: Đà Lạt

Hôm qua chỉ chạy có gần 200 km nên người không mệt lắm.
Ngày 3,4 chỉ loanh quang chơi ở Đà Lạt nên không có gì đáng nói chỉ có cái là đường Đà lạt dốc hơi nhiều thôi :)

Ngày 5 : Đà Lạt - Buôn Mê Thuột

Lúc đầu em tính đi đường nào về đường đó nhưng nghe mấy bác nói đi đường Tây Nguyên đẹp nên em quyết định chọn đường về là đi qua các tỉnh Tây Nguyên, vì em cũng chưa đi bao giờ nên cũng muốn trải nghiệm.
Từ Đà Lạt đi đến quốc lộ 27 thì đường đẹp chạy qua đèo Prenn rồi ra cao tốc hướng sân bay Liên Khương ( cao tốc đường khá đẹp phí cũng rẻ chỉ 30k ).
Vào quốc lộ 27 thì thôi các bác ơi đường vừa xấu vừa hẹp vừa đông xe máy. Tới đoạn đèo Phú Sơn thì khỏi nói về chất lượng đường, qua xấu may là em đi con gầm cao chứ không sedan chắc em quay đầu rồi. hết được đèo Phú Sơn thì đến đèo Chuối chất lượng thì ok nhưng có điều hơi hẹp các bác có chạy thì cẩn thận vì cua hơi gắt mà đường hẹp nên hơi nguy hiểm.

Hết đèo Phú Sơn thì đường ok lại nhưng đường quanh co ngoằn nghèo liên tục. Em tới Buôn Mê lúc 2h chiều. Thật sự là phê với con đường này. Lúc em xuống xe cảm giác như bị say ( chắc vừa đói vừa chạy đường xấu và quanh co ) cái đầu nó quay như mới chơi thuốc xong :))
Ăn uống xong đi tham quan Bảo Tàng Cà Phê của anh " Tiền nhiều để làm gì ". Rồi về khách sạn nghỉ ngơi.

Ngày 6: Buôn Mê Thuột - PleiKu

Đây là đoạn đường đẹp nhất trong suốt hành trình của em. Đường này thật sự tuyệt vời với rừng cao su và cà phê hai bên cộng thêm các con dốc nhẹ nhàng nhìn cứ như đi bên Tây nếu không có xe máy :)) Đến PleiKu lúc gần 1h em đi tìm Gà nướng cơm lam ăn xong ra khu du lịch Biển Hồ gần đó tham quan. Tiếc cái là sao bữa nay họ cấm không cho chạy xe vào nữa chỉ cho đi bộ vào nên nhà em đi 1 chút mệt quá ra luôn. Về khách sạn nghỉ ngơi chuẩn bị sức cho ngày mai.

Ngày 7: PleiKu - Đà Nẵng

Buổi sáng lịch trình tụi em sẽ tới Ngọc Hồi Kom Tum nên sẵn ghé qua cửa khẩu Bờ Y chơi.
Đoạn đường này khá đẹp không có gì đáng nói ngoài quá nhiều XXX. Còn các Chốt XXX em sẽ liệt kê phía dưới.
Tầm gần trưa thì đến được Cửa Khẩu. Nhà không ai mang hộ chiếu nên sợ không được đi qua nhưng vào xin qua chơi một lát thì được cho qua. Xong đến trạm tiếp theo để qua Lào thì không được cho qua với lí do là đang Covid. Rồi mấy anh biên phòng kêu quẹo trái lên cột mốc 3 biên mà chơi. OK Fine! Quay xe lên cột mốc 3 biên chụp hình check in xong quay ra thì xe em như thế này :)) Ai khóc nỗi đau này :(( Bánh xe hầu như được bọc bằng đất sét. Chạy như không còn độ ma sát trên đường.

Ra lại Ngọc Hồi ăn cơm xong chuẩn bị hành trang về Đà Nẵng.
Đường bắt đầu quanh co từ đó. Chất lượng đường Hồ Chí MInh thì đẹp chạy ngon. Nhưng đường quanh co nhiều. Gần hết KomTum thì đến đèo Lò Xo. Nhìn bảng " Đèo Lò Xo dài 37 km " là nhác chạy luôn :)) Đi đèo này xong cảm giác đèo Khánh Lê cũng chưa là gì. Mình đi hướng Kom Tum về nên đa phần là đổ đèo. đổ đèo liên tục. Thật sự con đèo này nó dài thê lương. Trên đèo mình gặp 2 chiếc tải phải dừng gấp giữa đường để tạt nước mưa trên đường vào phanh ( ngày mình chạy trên đèo mưa ) đi ngang mở cửa sổ để xem thì khét hơn thịt vợ mình nấu. Nên các bác đi con đèo này cẩn thận một chút. Cuối cùng cũng đến Quảng Nam và Đà Nẵng mình trở lại bằng 1 trận mưa. Vậy là kết thúc chuyến hành trình của em.

Các chốt XXX:

Cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi: không có ( không biết có phải do em đi sớm không )
Quảng Ngãi - Quy Nhơn: 1 Trạm ( em không nhớ rõ vị trí nhưng sau khi ra khỏi thị trấn )
Quy Nhơn - Nha Trang : 1 Trạm ( nhưng phía chạy ra, chiều chạy vô không có )
Nha Trang - Đà Lạt : không có
Đà Lạt - Buôn Mê Thuột : 2 trạm ( 1 ở trong thị trấn trước đoạn qua đèo Phú Sơn chỗ này em em mém bi dính vì quá tốc độ nhưng hên được bác chạy ngược chiều nháy đèn báo hiệu, 1 ở sau đèo Chuối tầm 50 km )
Buôn Mê Thuột - Pleiku : 1 trạm ( chiều ngược lại, nhưng đoạn này em đi kĩ vì có nghe XXX ĐăkLăk hay bẫy tốc độ chỗ có dãi phân cách cứng ra không có dãi phân cách cứng )
Pieku - Đà Nẵng : 11 trạm ( chưa bao giờ em đi mà gặp nhiều trạm như vậy, 8 trạm từ pleiku- Ngọc Hồi. Từ Ngọc Hồi đến đèo Lò Xo 2 trạm. Trên đèo 1 trạm )

Nói chung em đi chuyến này không tốn tiền bánh mì. Em đi chơi nên em chạy cũng kỹ tốc độ và biển báo em rất tập trung để nhìn, có thêm chị Vietmap nhắc em liên tục nên cũng đỡ mát ga. Em còn bắt 2 người ngồi sau cũng phải thắt dây em mới chạy :)) À nhắc đến Vietmap thì em cũng nói luôn. Trước giờ em chỉ chạy trong phố nên không có nhu cầu dùng Vietmap nay chuyến này em mới đầu tư em nó. Nói chung dùng thì rất ổn nhưng có vài chỗ vẫn chưa cập nhật hết các biển giới hạn tốc dộ mới, và còn vài chỗ báo xả bảng sớm hơn biển trên đường nên các bác lưu ý một chút.

Em lười chụp ảnh nên hơi ít ảnh để up lên. Mấy bác thông cảm!
Em viết lên đây để chia sẻ hành trình của em cùng mấy bác và cũng muốn có động lực để năm sau tiếp tục chinh phục Tây Bắc!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/1/19
137
2.832
94
46
xem ra muốn từ Buôn Mê Thuộc qua Đà Lạt phải vòng qua Nha Trang cho lành nhỉ!

Hạng B2
15/1/19
137
2.832
94
46
uh, thì chẳng thà ko biết, biết thì né cho lành -)

Hạng D
22/1/19
3.994
6.532
113
cái đoạn đường rừng bác chạy từ QN lên QL1D nó cũng là 1 nhánh của QL1D luôn đó. Nối từ trung tâm thành phố lên thẳng đường QL luôn chứ khỏi phải vòng ra lại đường lớn. Lúc đi nếu bác để ý thì qua khỏi ngả 3 của đường đó với QL1D một đoạn thì sẽ có 1 con đường khác rẽ xuống khu du lịch Quy Hòa (bệnh viên Phong ngày xưa, nơi Hàn Mặc Tử sống và chữa bệnh)

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Nếu bác chụp hình được mấy đoạn đường xấu thì hay quá.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
30/7/16
2.619
57.422
113
Thớt có ghé thăm làng dân tộc Tây Bắc ở Daknong ko?