Hạng B2
26/2/10
128
0
16
Hihi, sorry các bác về tựa đề gây sốc, đây là xe bus giường nằm!
Hôm bữa bị giữ xe 10 ngày ở Đắc Nông, phải lên lấy về đi xe giường nằm Hyundai MobileHome của Trường Hải lắp ráp thấy ngon quá, hỏi về giá tài xế nói gần 3 tỷ. Lên mạng giá xe là 2,55 tỷ. Làm bài này để vui vẻ cuối tuần, các bác lượng thứ cho.
Hình em nó đây:

Tập Lái
11/4/11
36
3
8
trường hải bán xe dữ thật vượt qua cả toyota. chúc các bác sales bán dữ hơn nha. nhưng nói thật khi ra ngoài đường nhìn mấy chú xe tải của trường hải chạy mà thấy sợ

Hạng B2
26/2/10
128
0
16
Em nghĩ công nghiệp xe hơi ở VN nếu có thì Trường Hải mới là tiên phong, vì họ hoạt động ở VN, kinh doanh trên trị trường VN và đầu tư ở VN nên họ sẽ tìm mọi cách để nội địa hoá, giảm giá thành cho ra các loại xe phù hợp với thị trường VN.
Còn các chú Liên doanh ưu đãi thì vào lắp ráp, nhập những thiết bị công nghệ và linh kiện của các loại xe hết thời hay giá thấp để đưa vào, linh kiện cũng mua từ công ty mẹ nếu cấn thì làm phép "chuyển giá" để công ty mẹ lãi nhiều hơn. Công ty con ở VN thì kêu gào ưu đãi, bảo hộ. Họ đâu có bao giờ lỗ đâu, chưa kể khi thiết lập được mạng lưới phân phối, dịch vụ, thị phần, thương hiệu... thì giá trị vô hình của họ là không thể tính nổi.
Nếu nhà nước siết quá, theo cam kết WTO thuế xe nhập phải giảm họ lại nhập xe về tận dụng cơ hội về mạng lưới và thương hiệu tiếp tục hốt bác tại VN.

Vừa rồi em lướt trên Vietnamnet, thấy bác Thaco dự kiến liên kết xây trung tâm cơ khí ô tô quốc gia hoành tráng ở miền Trung. Nếu điều này là hiện thực thì hi vọng là nhà ta sẽ có một tí công nghiệp ô tô nho nhỏ gọi là! Ủng hộ bác Thaco

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/2/10
128
0
16
Con xe này đi êm nhất trong các con xe em từng đi, xuống ổ gà rìa đường êm ru hình như nghe nói xài bầu hơi gì đó, các bác nào đi rồi hoặc biết về loại này cho ý kiến đê!