Hạng C
1/12/10
147
4
18
42
Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư 124/2011/TT-BTC hướng dẫn về việc nộp lệ phí trước bạ.

Kể từ ngày 15/10, ô tô chở người dưới 10 chỗ (kể cả lái xe), bao gồm cả trường hợp ôtô bán tải vừa chở người, vừa chở hàng thì nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ từ 10% đến 20%.

Các tài sản khác như nhà, đất; Súng săn, súng thể thao; Tàu thuỷ, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy; Thuyền; Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy sẽ chịu mức thu lệ phí trước bạ tối đa là 500 triệu đồng/tài sản/lần trước bạ (trừ ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi).

Tỷ lệ (%) lệ phí trước bạ với nhà, đất là 0,5%; Súng săn, súng thể thao là 2%; Tàu thuỷ, sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy, thuyền, du thuyền, tàu bay là 1%; Xe máy mức thu là 2%; Ôtô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô là 2%.

Hội đồng Nhân dân các thành phố trực thuộc Trung ương sẽ quyết định mức thu cụ thể phù hợp với điều kiện địa phương. Hiện tại, hầu hết các địa phương trên cả nước đều đang áp dụng mức thu lệ phí trước bạ đối với ôtô chở người dưới 10 chỗ ngồi là 10%, riêng TPHCM là 12%.

Ngoài ra, Thông tư cũng quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ như nhà đất là trụ sở của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của nước ngoài; Đất được sử dụng vào mục đích công cộng, đất được dùng để thăm dò, khai thác khoáng sản, đất được nhà nước giao dùng vào mục đích nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản và làm muối....

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/12/10
2.614
101
63
HCM
Xe du lịch 10 chỗ như Hiace Super Wagon có tính chung trước bạ với oto con không nhỉ?

Hạng B2
27/7/05
187
19
18
Các bác ơi, hình như đóng thuê trước bạ sang tên xe cũ đang tạm ngưng để chờ quy định đúng không các bác..?
Bác nào có tin gì mới nhớ thông báo nhé, em hồi hộp quá, đang định sang tuần sau đi đóng thuế,

Hạng C
9/6/05
727
92
28
tinhyeumauxanh
www.facebook.com
vậy giờ ngưng thì thu thuế thế nào ah? ai cũng có nhu cầu sang tên sớm hay mua xe mà ngay sau ngày 15.10 thì treo ở đó hả các bác? Em đang định mua cái xe đăng ký tên công ty nên phải sang tên mà hôm 14 lên thuế hỏi họ k biết mà k rút hồ sơ gốc ở tỉnh kịp nên cũng nín thở chờ đợi

Hạng B1
10/12/10
56
16
18
mediavn nói:
vậy giờ ngưng thì thu thuế thế nào ah? ai cũng có nhu cầu sang tên sớm hay mua xe mà ngay sau ngày 15.10 thì treo ở đó hả các bác? Em đang định mua cái xe đăng ký tên công ty nên phải sang tên mà hôm 14 lên thuế hỏi họ k biết mà k rút hồ sơ gốc ở tỉnh kịp nên cũng nín thở chờ đợi
ko sao bác ơi, chưa có gì mới

Hạng B2
13/12/10
338
11
18
HCMC
Hôm nay là ngày 17 rồi, chính thức thì có áp dụng hôm nay chưa vậy các bác.