Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
6/5/07
33
4
8
Em đang định mua một ngôi nhà phố trong hẻm nhưng khi xem giấy tờ thì biết là nhà nằm trong diện quy hoạch giải tỏa trắng (lộ giới 20m, quy hoạch công viên cây xanh). Sau khi biết thông tin thì em đang phân vân do đó bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì tư vấn giúp em như giá đền bù của nhà nước chính xác là bao nhiêu khi nhà nước giải phóng mặt bằng? thông thường thì bao lâu nhà nước mới tiến hành giải phóng mặt bằng?

Cám ơn các bác.

Hạng D
29/11/06
2.951
38.086
113
53
Em thấy OS có nhiều tay liều thật (có thể mua đất ko giấy tờ), nhưng liều như bác thì lần đầu luôn! Ko lẽ SG hết nhà đất bán giá thơm sao mà dính vô mấy vụ này ???
Nhưng nếu giá bằng 1/3 thị trường thì bụp - mua sửa chữa tạm cho thuê cũng được. Giờ mấy cái vụ quy hoạch công viên cây xanh trong khu dân cư hiện hữu chắc còn lâu mới thực hiện, biết đâu năm sau đổi cha khác lên xoá quy hoạch cũng ko chừng :D
Nhưng trước khi mua bác về kiếm cái phim VN "Sống trong sợ hãi" để tập thần kinh thép từ từ :)

Hạng D
15/2/12
2.423
4.566
113
có một số góp ý với Bác.
1. Về quy hoạch: Bác lên quận kiểm tra thông tin quy hoạch thì biết ngay quy hoạch còn hiệu lực hay không và khi nào thực hiện (nếu còn hiệu lực). Theo em thì quy hoạch công viên cây xanh sẽ khó có khả năng xóa quy hoạch do chỉ tiêu m2 cây xanh/ đầu người của TP hiện nay rất thấp.
2. Về đơn giá đền bù: Đây là dự án công ích (QH cây xanh) nên nhà nước sẽ thu hồi đất theo đơn giá quy định (bác search đơn giá đất 2011) sẽ có đơn giá cụ thể của từng đường. Bên cạnh đó khi tiến hành giải toả thì nhà nước sẽ tiến hành tái định cư cho các hộ bị ảnh hưởng.

OtoNoob nói:
Em đang định mua một ngôi nhà phố trong hẻm nhưng khi xem giấy tờ thì biết là nhà nằm trong diện quy hoạch giải tỏa trắng (lộ giới 20m, quy hoạch công viên cây xanh). Sau khi biết thông tin thì em đang phân vân do đó bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì tư vấn giúp em như giá đền bù của nhà nước chính xác là bao nhiêu khi nhà nước giải phóng mặt bằng? thông thường thì bao lâu nhà nước mới tiến hành giải phóng mặt bằng?

Cám ơn các bác.

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Em đã từng bán một căn nhà trong khu quy hoạch công viên cây xanh ở P1,Q8 (Cầu Rạch Ông). Về mặt pháp lý thì nhà trong quy hoạch vẫn cho phép sang tên, chuyển nhượng như thường. Bác tìm hiểu xem chính sách đền bù, giải toả thế nào? Tái định cư ở đâu? v.v... Nếu rẻ thật rẻ và sau này được tái định cư chỗ tốt thì bụp thôi. Mà có khi nó sẽ xoá quy hoạch treo không chừng vì NN bây giờ chẳng có tiền đền bù để làm mấy cái công viên cây xanh đâu.

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.803
113
muốn mua cái dạng này thì trình "ĐẶT MÌN" của bác phải là thượng thừa, mà một khi đạt trình đó thì không bao giờ hỏi câu hỏi kỳ cục như vậy. Do đó kết luận là Quên Khẩn Cấp

Tập Lái
25/9/12
14
1
0
34
Bác nên chọn cái nào an toàn pháp lý mà mua đi bác. Giải tỏa thì mất hết....

Hạng B2
17/6/12
129
5
18
43
Hội Tam Hoàng
Rủi ro càng cao, lợi nhận càng lớn...ép giá chủ nhà đi Bác, nếu được thì giải toả bác cũng huề vốn, còn không thì....hehe.:p:p:p:p

Diamond Hand
28/7/09
1.595
15.983
133
Lấy khung giá nhà nước ra, hệ số hẻm có hết. Tự tính nhà mình đền bù giá thấp nhất là bao nhiêu. Từ đó mà kiếm cớ ép chủ nhà. Nếu giá nhà nước đến bù 1 đồng thì bác mua giá 1.5 đồng là FAIR. Chi phí chênh lệch là chi phí cơ hội. Xoa giải tỏa hoặc dân làm căng giá bồi thường lên 1/2 thị trường thì thắng rồi. :D. Thời buổi này cầm tiền là vua, bác phải có tác phong của thượng đế nữa :)

Tập Lái
19/9/12
31
0
0
bravia nói:
muốn mua cái dạng này thì trình "ĐẶT MÌN" của bác phải là thượng thừa, mà một khi đạt trình đó thì không bao giờ hỏi câu hỏi kỳ cục như vậy. Do đó kết luận là Quên Khẩn Cấp
Em đồng í với bác
nên quên khẩn cấp. Còn nếu bác chủ muốn liều ăn nhiều thì ...

Status
Không mở trả lời sau này.