Hạng D
31/3/10
1.003
417
83
Ưu nhược điểm của các loại máy nước nóng Em chuẩn bị làm nhà quy mô: hầm, trệt, lửng, 5 lầu, sân thương, gồm 15 căn hộ studio tại q.PN, khu gần sân bay. Em lăn tăn các phương án sử dụng nước nóng như sau:
1- Máy năng lượng mặt trời (phương án ưu tiên): các căn ở tầng thấp nước sẽ lâu nóng. Nếu lắp bơm tuần hoàn thì có hao điện và dễ hỏng hóc không ạ.
2- Máy nước nóng gián tiếp: đầu tư 15 cái thì chi phí cũng lớn, ngoài sử dụng cho tắm, lavabo thì có nên dẫn ra chỗ chậu rửa chén không (hao điện)?
3- Máy nước nóng gián tiếp: dầu tư rẻ tiền (kể cả cho vòi sen...), tiện dụng nhưng có vẻ không hợp với căn hộ tương đối cao cấp
Xin ý kiến chỉ giáo của các anh chị ạ. Cám ơn!

Attachments

Hạng D
31/3/10
1.003
417
83
Anh ác thiệt: mình đâu phải là KTS!
Thôi, để chờ mình thuê kts binh MB cho anh rồi trả lời nhe!?:D

Hạng D
1/9/14
2.304
84.246
113
Sai Gon
Anh ác thiệt: mình đâu phải là KTS!
Thôi, để chờ mình thuê kts binh MB cho anh rồi trả lời nhe!?:D
Cảm ơn anh trước, :rolleyes:
Vấn đề của anh thì phương án tối ưu là lắp NLMT + bơm áp lực. Bơm này nhỏ xíu không có hao điện gì đâu.
Với 15 phòng mà tắm cùng lúc thì anh phải lắp Bồn NLMT ít nhất 600lit mới đủ (có thể ghép 3 bồn 200L lại), muốn có nước nóng ngay khi mở vòi thì ngay vị trí thấp nhất của đường ống anh lắp cái van hồi nhiệt cài tầm 50-55 độ, van sẽ mở nước chảy qua, lúc này anh có nhiều phương án: xả bỏ ;), xả thẳng xuống bể nước âm dưới nền (nếu có), hoặc dùng bơm tuần hoàn đẩy ngược lên bồn nước nóng trên mái.
Phương án này vừa an toàn, ít tốn kém chi phí, bảo trì dễ,...

Hạng C
13/2/09
549
36.592
93
View attachment 1858693 Em chuẩn bị làm nhà quy mô: hầm, trệt, lửng, 5 lầu, sân thương, gồm 15 căn hộ studio tại q.PN, khu gần sân bay. Em lăn tăn các phương án sử dụng nước nóng như sau:
1- Máy năng lượng mặt trời (phương án ưu tiên): các căn ở tầng thấp nước sẽ lâu nóng. Nếu lắp bơm tuần hoàn thì có hao điện và dễ hỏng hóc không ạ.
2- Máy nước nóng gián tiếp: đầu tư 15 cái thì chi phí cũng lớn, ngoài sử dụng cho tắm, lavabo thì có nên dẫn ra chỗ chậu rửa chén không (hao điện)?
3- Máy nước nóng gián tiếp: dầu tư rẻ tiền (kể cả cho vòi sen...), tiện dụng nhưng có vẻ không hợp với căn hộ tương đối cao cấp
Xin ý kiến chỉ giáo của các anh chị ạ. Cám ơn!
1. NLMT còn 1 điểm yếu nữa là hao nước do chờ nước nóng xuống. Giải pháp có thể lượng căn hộ/1 giàn ở các tầng dưới ít hơn tầng trên sẽ đỡ hơn hoặc dùng van đẳng nhiệt. Bơm tuần hoàn đương nhiên là hao điện hơn ko có :). Nhưng đây là giải pháp an toàn điện rất cao nhất là các căn hộ cho thuê.
2. Nếu dạng cao cấp nên có nước nóng ở shink, nhưng nếu ko có cũng ko đến nỗi bất tiện lắm. Máy gián tiếp giờ cũng rẻ, điện thì người dùng trả nên đâu cần lăn tăn.
3. Loại này ko nên dùng do hao điện và kém an toàn nhất trong 3 phương án trên.

Chỉnh sửa cuối: