Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Như tiêu đề đã đưa, nhằm khuyến khích anh em lái xe mà đặc biệt anh em trong hội SuFC chúng mình. Trong đó cũng có anh em mới lái, học cách thức và kinh nghiệm lái lâu năm của cựu hội viên. Mình mời các bác vào chia sẽ các cách đi: kèn; đèn (pha,cos, đá đèn) xi nhan (khẩn cấp).v.v. cách tránh, vượt sao cho an toàn. Rồi thì kinh nghiệm đôi lần anh em mình vượt qua những hiểm nguy bất thường trên đường! (nhờ may mắn hoặc kỹ năng lái)...

Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Vừa đọc bài vnexpress ở Nhật lái xe có cách cám ơn bằng đèn khẩn cấp quá hay các bác ạ :3dnonyeu: phải học cách này thôi
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tai-xe-nhat-ban-nhay-den-khan-cap-de-cam-on-3033016-p2.html
Chả bù ở VN mình một số bác lái đến ngã 4 hay vòng xoay thì bật đèn khẩn (4 xi nhan) lên chạy chả biết hắn muốn đi đường nào để mà tránh! Còn khi pan hoặc dừng ko đúng nơi quy định thì chả thấy cha nào bật !!! thiệt là ng...

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Pha: Chạy ngoại thành
Cốt: Chạy nội thành
Đá đèn: Gây chú ý, chào, xin, báo hiệu
Xi nhan: Khi rẽ
Khẩn cấp: Bị dừng đột ngột, dừng tại nơi có phương tiện qua lại, cám ơn (mới biết)

• Like
Reactions: sjw and Phuccao
ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Em góp: khi xin vượt mà người ta cho vượt, khi vừa chớm ngang qua, mình ấn còi 2 lần thay tiếng "cảm ơn"!
Thế khi xin mà người ta không cho vượt, mình bấm còi 2 lần có thây cho chữ chửi gì không vậy bác?

Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Đá đèn theo quan niệm giao thông VN mình là xin đường phải ko các bác. Chẳng hạn 2 xe tới cầu hẹp (hoặc đường hẹp) xe nào đá trước thì đi trước, hay khi muốn quẹo đã xi nhan rồi mà thấy xe đổ xuống cứ lù lù thì mình đá đèn rồi quẹo. Bà chị mình bảo bên Tây họ chạy khác khi đá đèn là chấp nhận nhường đường vì quan niệm là mình đã thấy người muốn gì và mình trả lời. Còn như ko có tín hiệu gì thì mặc nhiên là ko thấy và phần ai nấy chạy cho đúng luật thôi, ai sai đền ráng chịu!

• Like
Reactions: hieupdx and sjw
Hạng D
17/2/11
1.939
897
113
An Giang
Chả bù ở VN mình một số bác lái đến ngã 4 hay vòng xoay thì bật đèn khẩn (4 xi nhan) lên chạy chả biết hắn muốn đi đường nào để mà tránh! Còn khi pan hoặc dừng ko đúng nơi quy định thì chả thấy cha nào bật !!! thiệt là ng...
Hì.hì...hôm nay em mới biết thêm...khi học GPLX thầy bảo vào ngã tư có vòng xuyến...muốn quẹo bên nào thì bật tín hiệu rẻ còn đi thẳng thì bật đèn khẩn cấp...chít chửa...

• Like
Reactions: sjw and Phuccao