Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
[Video] Những điều cần biết về cân chỉnh thước lái xe hơi

Bánh xe là bộ phận cũng cần được chăm sóc định kỳ như động cơ xe hơi. Tuy nhiên sự thật là mọi người vẫn ít khi quan tâm đến vấn đề này. Trong chuyên mục OS Chém Gió lần này, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu khi nào nên cân chỉnh thước lái/góc đặt bánh xe? Hậu quả ra sao nếu cân chỉnh muộn? Vì sao nên cân chỉnh ở những nơi có máy Hunter?[pagebreak][/pagebreak]

Thông tin thêm cho các bác là chi phí cân chỉnh thước lái/góc đặt bánh xe trên thị trường hiện nay rơi vào khoảng 500-800 ngàn đồng/chiếc. Sở dĩ có sự dao động này là vì nó phụ thuộc vào mức độ can thiệp các thông số: độ chụm, góc camber hay góc caster. Đa số các xe trên thị trường chỉ cần cân chỉnh độ chụm, những xe khung gầm rời thì sẽ can thiệp thêm 2 thông số còn lại.

Cám ơn B-Shop Thanh Long, số 3/1 đường Số 17 - Phạm Văn Đồng, phường Hiệp Bình Chánh, quận Thủ Đức đã hỗ trợ OS thực hiện clip này.

Chỉnh sửa cuối:
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
796
1.539
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Xác nhận đã cân chỉnh ở đây. Thợ nhiệt tình, hiểu biết và chu đáo.
Giá rổ quá ngon cho anh em OS.
Em chỉnh xong 1 tháng mới chạy cao tốc nên phải qua chỉnh thêm 2 lần nữa mà bác Long vẫn nhiệt tình hỗ trợ free.
Không rõ lên thương hiệu Bridgestone thì có gì thay đổi ko bác Long?

Hạng B2
3/7/15
254
240
43
54
Xác nhận đã cân chỉnh ở đây. Thợ nhiệt tình, hiểu biết và chu đáo.
Giá rổ quá ngon cho anh em OS.
Em chỉnh xong 1 tháng mới chạy cao tốc nên phải qua chỉnh thêm 2 lần nữa mà bác Long vẫn nhiệt tình hỗ trợ free.
Không rõ lên thương hiệu Bridgestone thì có gì thay đổi ko bác Long?
Sao lại phải chỉnh nhiều lần vây? Chỉnh xong phải test , nếu chưa được phải chỉnh lại à?

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
796
1.539
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Sao lại phải chỉnh nhiều lần vây? Chỉnh xong phải test , nếu chưa được phải chỉnh lại à?
Phải test chứ bác. Do điều kiện đường Phạm Văn Đồng không cho phép chạy 120km/h nên em phải đợi khi nào đi xa, lên Long Thành - Dầu Giấy mới test được hoàn chỉnh
Hơn nữa độ nghiêng của cao tốc và đường phố khác nhau nên khi chạy phố thì ok chứ lên cao tốc sẽ hơi bị nhao lái.
Em thì thích thẳng băng nên mới phải nhờ bác Long chỉnh lại. Dịch vụ quan trọng là trong những trường hợp thế này thôi.

Hạng B2
3/7/15
254
240
43
54
Phải test chứ bác. Do điều kiện đường Phạm Văn Đồng không cho phép chạy 120km/h nên em phải đợi khi nào đi xa, lên Long Thành - Dầu Giấy mới test được hoàn chỉnh
Hơn nữa độ nghiêng của cao tốc và đường phố khác nhau nên khi chạy phố thì ok chứ lên cao tốc sẽ hơi bị nhao lái.
Em thì thích thẳng băng nên mới phải nhờ bác Long chỉnh lại. Dịch vụ quan trọng là trong những trường hợp thế này thôi.
Mình nghĩ nếu chỉnh chính xác thì chỉ 1 lần thôi chứ, sao lại cò phụ thuộc vào điều kiện mặt đường nữa? xe mới khi xuất xưởng, nhà máy họ phải chỉnh ở 1 thông số chính xác nào đó chứ? Và mình nghĩ với thông số đó sẽ phù hợp với mọi điều kiện đường xá .

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
796
1.539
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Mình nghĩ nếu chỉnh chính xác thì chỉ 1 lần thôi chứ, sao lại cò phụ thuộc vào điều kiện mặt đường nữa? xe mới khi xuất xưởng, nhà máy họ phải chỉnh ở 1 thông số chính xác nào đó chứ? Và mình nghĩ với thông số đó sẽ phù hợp với mọi điều kiện đường xá .
Không phải vậy đâu ạ. Xe xuất xưởng có thể được chỉnh để cân bằng tốt trên đường bằng phẳng nhưng thực tế mặt đường luôn nghiêng về phía bên phải (do thiết kế để thoát nước) nên chạy tốc độ cao >80km/h luôn có hiện tượng nhao lái qua phải.
Muốn thẳng trên cao tốc thì bác phải chỉnh hơi ăn qua trái - gọi là bù lái.
Mặt khác hệ gầm của xe được đặt trên các chân cao su nên thực tế chỉ cần chạy xe vài mét ra khỏi garage là đã có sai lệch.
Chỉnh góc đặt bánh xe, thước lái ... cũng chỉ là tương đối nên cứ sau 1 vạn là phải chỉnh lại