Hạng B2
25/6/07
270
202
43
Chào các Anh,
Các Anh cho em hỏi xe em vòng tua RPM hình như hơi bị cao khi sang số, số 2 rưỡi ( 25000rpm) mới sang số, em nghi tình trạng này xe sẽ bị hao xăng hơn bình thường.
Mỗi lần đạp ga lên là xe hơi bị hú rồi sang số trễ (nghi ngờ thôi) , sáng sớm mới nổ thì bình thường, đi một lúc thì mới cảm giác xe hú khi đạp ga. Thay bộ lọc gió động cơ có đỡ hú không Anh Em?

Các Anh Em để ý dùm em xe C của mình mỗi lần sang số thì vòng tua bao nhiêu để em so sánh với xe em, hiện tại em chỉ ở mức độ "nghi" :)
Một chuyện nữa, Thước lái (Steering Gear) của em khi quay trái hay phải cứng tay lái thì hơi bị kêu, Anh em biết garage nào hồi phục thước lái ? chứ em vô hãng kêu thay mới mà thước lái của em không đến nỗi phải thay mới, mà phụ tùng này không có rẻ chút nào.

Cám ơn các Anh Em,
Thân

Hạng D
5/8/06
2.080
32.168
113
Sukhoi nói:
Chào các Anh,
Các Anh cho em hỏi xe em vòng tua RPM hình như hơi bị cao khi sang số, số 2 rưỡi ( 25000rpm) mới sang số, em nghi tình trạng này xe sẽ bị hao xăng hơn bình thường.
Mỗi lần đạp ga lên là xe hơi bị hú rồi sang số trễ (nghi ngờ thôi) , sáng sớm mới nổ thì bình thường, đi một lúc thì mới cảm giác xe hú khi đạp ga. Thay bộ lọc gió động cơ có đỡ hú không Anh Em?

Các Anh Em để ý dùm em xe C của mình mỗi lần sang số thì vòng tua bao nhiêu để em so sánh với xe em, hiện tại em chỉ ở mức độ "nghi" :)
Một chuyện nữa, Thước lái (Steering Gear) của em khi quay trái hay phải cứng tay lái thì hơi bị kêu, Anh em biết garage nào hồi phục thước lái ? chứ em vô hãng kêu thay mới mà thước lái của em không đến nỗi phải thay mới, mà phụ tùng này không có rẻ chút nào.

Cám ơn các Anh Em,
Thân
Chắc có lẽ bạn đang chạy chế độ S nên mới bị như vậy. Bạn thử chuyển sang chế độ C xem có bị ko.
Quay sang trái hoặc phải cứng tay lái hơi bị kêu chưa chắc là thước lái đâu bạn, bạn cứ đem xe đến hãng kiểm tra cho chính xác. Sau khi biết đúng bệnh rồi quyết định sửa ở đâu cũng được mà.

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.921
113
53
Bác Giuvung chuẩn đoán chuẩn đấy :D. Bác chủ thớt kiểm tra lại xem có phải xe bác đang ở chế độ S không (Driving mode).

Vụ bị "kêu" khi đánh lái hết qua trái/phải là nghiêm trọng đó. Có thể có nhiều nguyên nhân, bản thân xe em thì ban đầu kêu nhỏ, sau kêu lớn dần, và nguyên nhân là chết bơm trợ lực tay lái.

Lời khuyên: trong mọi trường hợp, khi kiểm tra phát hiện ra lỗi, bác chỉ nên thay mới bộ phận bị hỏng, không nên phục hồi hay sửa chữa. Vì xe MBZ nói riêng và xe EU nói chung là "không thể phục hồi/sửa chữa" chỉ có thay mới mà thôi :D.

Hạng D
5/8/06
2.080
32.168
113
AC_Milan nói:
Bác Giuvung chuẩn đoán chuẩn đấy :D. Bác chủ thớt kiểm tra lại xem có phải xe bác đang ở chế độ S không (Driving mode).

Vụ bị "kêu" khi đánh lái hết qua trái/phải là nghiêm trọng đó. Có thể có nhiều nguyên nhân, bản thân xe em thì ban đầu kêu nhỏ, sau kêu lớn dần, và nguyên nhân là chết bơm trợ lực tay lái.

Lời khuyên: trong mọi trường hợp, khi kiểm tra phát hiện ra lỗi, bác chỉ nên thay mới bộ phận bị hỏng, không nên phục hồi hay sửa chữa. Vì xe MBZ nói riêng và xe EU nói chung là "không thể phục hồi/sửa chữa" chỉ có thay mới mà thôi :D.
Lâu quá không thấy em mò vào box Mer Anh lanh chanh tí:D. Dạo này có gì vui ko em.

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong
AC_Milan nói:
chắc vậy nên giá Mer nói riêng hay các xe EU nói chung mất giá dữ hơn các xe Nhật =))

Hạng B2
24/10/11
481
0
18
Tiếng kêu theo như bác chủ mô tả thì theo em nó là tiếng kêu của bơm trợ lực tay lái chứ không phải là thướt lái đâu bác. Nếu có thể bác mang vào hãng kiểm tra cho chắc ạ.
Trước em đi con Toy mới bóc tem cũng có tiếng kêu như vậy. Mang vào dealer của Toy kiểm tra thì được bảo tiếng kêu ấy là bình thường... em để vậy đi cho đến gần 115K km cũng không có vấn đề gì về hệ thống lái cả và em biết đến giờ thì cũng chưa có vấn đề gì ( vì xe này em chuyển giao cho đứa em lúc 115K km, đến nay vẫn ổn)... bác yên tâm.
Tuy nhiên, của bền cũng do cách sử dụng. Để cho bơm trợ lực và hệ thống lái hoạt động tốt, bác có gắng hạn chế việc bẻ lái đến mức độ cứng tay lái... tức là bác chỉ quay đến đoạn gần cứng thôi... làm sao hạn chế tiếng kêu đó càng ít càng tốt bác à. Vì mỗi lần có tiếng kêu đó là lúc bơm trợ lực đang hoạt động hết mức.

Hạng B2
25/6/07
270
202
43
Cám ơn các Anh Em đã tư vấn,
Xe em chạy chế độ C không à, em đem vô hãng rùi , hãng nói bị xì nhớt nhỏ do lội nước nhiều quá, giờ có 2 cách, 1 là thay thước lái, 2 là mua hộp nhớt xì nhiêu thay nhiêu, giờ thì không thấy xì nữa nên em không nhỏ.
Nói chung xe em không có gì là trầm trọng nhưng nếu có Anh Em nào bị giống như vầy thì chỉ em chổ garage để hồi phục ấy mà, còn nếu mang vô hãng thì cây thước lái 120 chai!, thôi em xì giọt nhớt nào em châm thêm nhớt giọt ấy! :p
Cảm ơn các Anh Em đã tư vấn,

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi
ối giời thay mất 120k thì bán xe đi cho rùi..mecr già mà bác vào hãng thì chỉ có thay đồ thôi, cái vụ của bác thì mời vào đây nhé..sửa được hết..xin lỗi nhé hãng chỉ nhăm nhăm thay phụ tùng thôi, nó nghĩ ai đi mecr cũng sẵn tiền và gà mờ hay sao ý.http://www.otofun.net/thr...ua-em-di-lam-ben-ngoai

SPO confirmed
Hạng C
16/6/10
973
257
43
Lương Sơn Bạc
Thước lái mer thì cũng hay hỏng từ dòng thể thao SL500,SLk,..đến sang trong như S550,E280,,,hay SUV như GL,ML..Đều bị bệnh chảy nhớt thước lái!!! Thước lái mẹc vẫn sử dụng kiểu cơ khí nên hầu như garage nào cũng trị được bệnh này tuy nhiên đây là vấn đề liên quan đến an toàn nên chọn gara uy tín,có mắc hơn chút cũng ko sao,e đã gặp trường hợp phục hồi thước lái chiếc E240 W211,phục hồi xong tài xế chạy sao mà thước lái bó lại luôn,ko điều khiển được(cực kỳ nguy hiểm). Đây là hình thước lái của Mẹc C 2009 của bác chủ!!!
Vòng tua cao, vô số trễ: C200 2009

Last edited by a moderator:
Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
nghe xong vụ thước lái là em hết muốn nhảy vô "HỐ VÔi" rồi (giống máy bác HN phát biểu), em xe bèo mà 5 năm nay thước lái chả sao hết, còn bác chủ mới 2009 mà sao đã bị rồi.