Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe bị giật khi chuyển số...

Tags
c200
Tập Lái
21/7/15
1
1
3
39
Xe bị giật khi chuyển số...
Mong các bác giúp đỡ em; xe đi khó chịu quá, mang ra hãng cũng ko tìm được ra bệnh. Xe em c200 đời 2009. Mỗi buổi sáng em đề máy và bắt đầu chạy (em để chế độ S) thường vòng tua phải đạt ~ 2200 và có tiếng ồn -> xe mới chuyển số kèm theo hiện tượng giật ở chân ga. Rồi sang số tiếp cũng giật, các lần chuyển số sau thì mượt. Chạy một quãng đường x km, dừng đèn xanh đỏ em về N -> D lại vẫn hiện tượng như vậy hoặc giảm ga số chuyển về cũng hơi giật.[pagebreak][/pagebreak]

Em cảm thấy xe chỉ bị giật khi chuyển số ở 2 lần đầu tính từ N, các lần chuyển số sau thì êm ái (lúc giảm ga cũng bị hiện tượng giật).

Cảm giác của em khi dừng ở đèn xanh đỏ mà ko về N có vẻ như nó ko về số vì thấy hơi lì xe (em đoán vậy).

Mong các bác giúp em, ko biết có bác nào bị chưa ạ? Các bác chỉ em chỗ nào kiểm tra lỗi này đc ko ạ. Em đem lên hãng họ báo có thể do lọc hoặc bơm xăng. Xe giờ khoảng 65xxx km cái gì cần em cũng đã làm hết rồi ạ.

Tks các bác. Em xin mời các bác một bữa ko say ko về...

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: vqhoang
Hạng C
21/7/13
764
758
93
Hóng chuyên gia. Xe em cũng rứa, số 2 chuyển lên và xuống k ngọt, nhưng k phải lúc nào cũng vậy. Hy vọng là do xăng chứ k phải do hộp số. Xe em e200 2004.
Tiện cho em hỏi luôn lúc em thắng xe thì thấy bàn thắng run run, em đành tắt máy đạp thắng thì nghe tiếng máy bơm nhỏ và làm thắng giật run run. Vậy cái này kà gì? Phải ABS K hay bơm trợ lực thắng bằng điện? Vì con xe trước của em Mitsu trợ lực thắng dầu, khi tắt máy đạp vài cái là cứng thắng luôn.
Cám ơn!

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Hóng chuyên gia. Xe em cũng rứa, số 2 chuyển lên và xuống k ngọt, nhưng k phải lúc nào cũng vậy. Hy vọng là do xăng chứ k phải do hộp số. Xe em e200 2004.
Tiện cho em hỏi luôn lúc em thắng xe thì thấy bàn thắng run run, em đành tắt máy đạp thắng thì nghe tiếng máy bơm nhỏ và làm thắng giật run run. Vậy cái này kà gì? Phải ABS K hay bơm trợ lực thắng bằng điện? Vì con xe trước của em Mitsu trợ lực thắng dầu, khi tắt máy đạp vài cái là cứng thắng luôn.
Cám ơn!
Đạp thắng bàn thắng run là hiện tượng bình thường do hoạt động của hệ thống ABS đó anh, khi ABS hoạt động áp suất thay đổi liên tục dầu tác động trở về xilanh chính từ đó tác động ngược ra bàn đạp. Con Mit của anh em đoán là trợ lực chân không dẫn động bằng thủy lực, khi tắt máy ban đầu thì còn chân không trong bầu nên đạp vẫn nhẹ sau đó mất chân không nên đạp thấy nặng hơn (thắng vẫn hoạt động nhưng không có trợ lực chứ không phải cứng ngắt :D ) vì cái chân không lấy từ động cơ nên khi động cơ tắt thì mất chân không.

• Like
Reactions: xlive and vqhoang
Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
Bơm/lọc xăng/xúc béc: nên kt thay thế sau 50km (xăng vn dơ lém). Rảnh e up hình cái bơm/lọc cũ, nhìn ói lun. ~10tr
Không hết thì kế tiếp chuẩn bị thêm xiền: bộ đk hộp số. ~18tr
Xác suất đk hộp số cao hơn.
Bác thử: thay cacte/lọc/dầu hộp số, chi phí thấp nhất.

• Like
Reactions: roromrua
Hạng C
21/7/13
764
758
93
Mấy hôm nay xe em chuyển số ngọt lại rồi, nhưng bị 2 vấn đề:
1. Thỉnh thoảng ga cầm chừng k đều, lâu lâu vòng tua nhảy lên nhảy xuống 1 tí. Nhảy vài ba cái thì hết.
2. Buổi tối chay khi đạp ga thì nghe tiếng u..u...o..o... Tiến to dần khi đạp ga tăng tốc. Giảm ga, tiếng u..uu..oo.ooo giảm.
Cám ơn các cao nhân chỉ giúp.
Tiện các cao nhân chỉ chổ cho em dọn nội thất lại cho em nó.

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Mấy hôm nay xe em chuyển số ngọt lại rồi, nhưng bị 2 vấn đề:
1. Thỉnh thoảng ga cầm chừng k đều, lâu lâu vòng tua nhảy lên nhảy xuống 1 tí. Nhảy vài ba cái thì hết.
2. Buổi tối chay khi đạp ga thì nghe tiếng u..u...o..o... Tiến to dần khi đạp ga tăng tốc. Giảm ga, tiếng u..uu..oo.ooo giảm.
Cám ơn các cao nhân chỉ giúp.
Tiện các cao nhân chỉ chổ cho em dọn nội thất lại cho em nó.
Cầm chừng không đều là hiện tượng bình thường do bù ga cho hệ thống điều hòa hay các thiết bị khác. Còn cái thứ 2 em bó tay :D

Hạng C
21/7/13
764
758
93
Cầm chừng không đều là hiện tượng bình thường do bù ga cho hệ thống điều hòa hay các thiết bị khác. Còn cái thứ 2 em bó tay :D
Bù ga máy lạnh...thì em biết. còn ở đây là tiếng ma1yno1 lập bập...giống như xe 2 bánh buổi sáng nổ máy xăng xuống không đầu kêu lập bập... Nhưng xe em thỉnh thoảng mới bị, không phài lúc nào cũng bị. Hay tại chất lượng xăng? Lọc xăng? Bugi? ....

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Bù ga máy lạnh...thì em biết. còn ở đây là tiếng ma1yno1 lập bập...giống như xe 2 bánh buổi sáng nổ máy xăng xuống không đầu kêu lập bập... Nhưng xe em thỉnh thoảng mới bị, không phài lúc nào cũng bị. Hay tại chất lượng xăng? Lọc xăng? Bugi? ....
Đoán bệnh mà qua mô tả của anh thì em là thánh rồi :D Anh nên đem vô hãng hay garage nào kiểm tra thử xem.

• Like
Reactions: vqhoang
Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
Nếu bác chủ không thích tự khai phá thì liên lạc bác Sơn nicked "..911.." nhe, vào hãng sẽ mất đi 1 xe SHi dễ dàng đó, nhẹ thì bay 1 em PCX.