Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe BMW bị rò rỉ gas máy lạnh?

Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Em nghi ngờ xe bị rò rỉ gas máy lạnh bên trong. Một số bài viết bảo là gas nó mùi phân bò nhưng em nghe hình như không phải nhưng đúng là nó hôi, lúc mới đề máy lên nó hôi chừng 10s là hết.
Vậy có cách nào test xem nó bị rỉ ở đâu được không?
Ví dụ rò rỉ dàn lạnh bên trong thì tháo dashboard của xe có dễ không? Xe em BMW F02 740Li.

Xe BMW bị rò rỉ gas máy lạnh?

Ảnh dàn lạnh bên trong (Evaporator)​

Hạng D
4/7/09
4.244
7.243
113
Sài Gòn
Nếu đã rò rỉ ga thì bác chạy 1 lúc thì sẽ ko còn lạnh nữa. Còn mùi bác ngửi dc có thể là mùi ẩm mốc, khi chạy 1 lúc, độ ẩm giảm, hết mùi.

24/3/10
4.364
3.876
113
Em nghi ngờ xe bị rò rỉ gas máy lạnh bên trong. Một số bài viết bảo là gas nó mùi phân bò nhưng em nghe hình như không phải nhưng đúng là nó hôi, lúc mới đề máy lên nó hôi chừng 10s là hết.
Vậy có cách nào test xem nó bị rỉ ở đâu được không?
Ví dụ rò rỉ dàn lạnh bên trong thì tháo dashboard của xe có dễ không? Xe em BMW F02 740Li.

View attachment 1676158
Ảnh dàn lạnh bên trong (Evaporator)​

Nếu dưới 6 tháng anh phải châm lại gas thì khả năng là bị xì gas còn có thủng dàn lạnh hay k phải kiểm tra kỹ mới biết. Tuy nhiên nếu anh đã nghe mùi gas trong xe thì có khả năng là thủng dàn lạnh. Việc này thường dẫn đến trời nóng bên mát bên lạnh. Thay dàn lạnh thì k khó nhưng khoai phần tháo táplo thôi. Pác đến gara chuyên tháo bim thì tốt hơn đỡ phải hư đồ

Tập Lái
27/1/10
38
26
18
www.anycar.vn
Gaz lạnh đúng chất lượng thì không có mùi cho bác cảm nhận dễ vậy đâu bác, và nếu xe vẫn đang lạnh ổn thì có nghĩa là không bị xì gaz lạnh đâu, bác có thể an tâm nhé!
Còn về mùi khó chịu trong cabin thì bác có thể tham khảo thêm các vấn đề về vệ sinh nội thất, vệ sinh dàn lạnh, khử mùi trong xe v.v...Với những dòng xe này thì việc tháo rã dashboard (tableau) là việc nên hạn chế, bác có thể chọn cách vệ sinh nội soi hay vệ sinh làm khô (bật max sưởi, lấy gió trong kèm với việc sử dụng hoá phẩm chuyên dụng) để có hiệu quả như ý. Và gần đây có công nghệ lọc Cabin khử mùi sinh học Care Metix của hãng Mahle Đức quốc, bác có thể tìm mua nhé.
Chúc vợ 2 nhà bác mau chóng thơm tho sạch sẽ nha.