Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Xe Optima 2015 kêu vu vu... vu vu từ 45-70km/h rất khó chịu

Xe em là Kia Optima 2015, đã chạy được 10.000km. Nói chung xe chạy êm, cách âm tốt... Nhưng em nhớ không nhầm từ khoảng 6.000km đến bây giờ, xe có hiện tượng khi lăn bánh tăng ga đạt vận tốc khoảng 45-70km/h thì nghe u u... u u... (hay vu vu... vu vu...) nhịp điệu đều theo chu kỳ 1 vòng quay của bánh. Vận tốc đạt khoảng 55-65km/h thì nhịp điệu này nghe rõ nhất và thường nghe thấy ở đoạn đường láng mịn (đẹp). Xe chạy trên 80km/h thì hết phân biệt được.[pagebreak][/pagebreak]

Em đã thử nhả chân ga + tắt điều hòa ở quãng vận tốc 45-70km/h thì nhịp điệu này vẫn còn...

Cũng đã mày mò tìm hiểu và vào đại lý Kia kiểm tra bi moay-ơ 4 bánh, anh kỹ thuật lắc bánh và phán bi không vấn đề gì. Tiếp tục kiểm tra giảm sóc + làm sạch lại phanh kết quả test vẫn vậy...

Chưa hết, em vẫn hi vọng sẽ tiêu diệt được tiếng này bằng cách đến Hunter Việt Nam đảo 2 quả bánh trước xuống bánh sau và ngược lại (vì cũng đến chu kỳ đảo bánh rồi). Hỏi bác trưởng Hunter thì bác ấy cũng ậm ừ, rồi phán do lốp méo hoặc mòn không đều, thay 4 quả Michelin khoảng 14 củ vào đảm bảo êm ngay. Nhưng em thì vẫn chưa tin lắm, ngộ nhỡ thay xong em nó vẫn vậy thì đúng là vô phúc... Em thì cũng nghi nghi là do lốp... Vì bi moay ơ xe em còn mới thì sao mà hỏng được ??? Bánh răng Cầu thì chắc là ngoài khả năng đối với xe em mới nhưng cũng không thể ngoại trừ...

Vụ này các bác thảo luận, bác nào có kinh nghiệm chỉ cho các anh em còn non như em, chứ nó kêu khó chịu quá các bác ạ. Chẳng lẽ lại sống chung với lũ hả các bác ?

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Trong khoảng tốc độ đó là hú rõ,đường càng láng càng hú.Rẻ hơn so với Mic đến 400k/lốp nhưng thay rồi ôm hận luôn.

• Like
Reactions: Cabu and Jackie Huy
Hạng B1
28/2/16
85
35
18
46
Xe em cũng bị như bác. Lốp mới thay đi cũng chẳng hết. Gara nói là bạc ở may ơ nhưng hỏi mấy ae thì nói không chắc vì theo kinh nghiệm của họ xe chạy dưới 5 vạn thì khó mà hỏng bạc may ơ. Em chưa biết làm sao

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Trong khoảng tốc độ đó là hú rõ,đường càng láng càng hú.Rẻ hơn so với Mic đến 400k/lốp nhưng thay rồi ôm hận luôn.

Haizzz, đúng là ngon - bổ thì không hề rẻ bác ạ, thôi lần sau cố cắn răng thêm tý bác ạ :D, như vậy là bác khẳng định là do lốp, em cũng yên tâm 1 phần, hic

Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Xe em cũng bị như bác. Lốp mới thay đi cũng chẳng hết. Gara nói là bạc ở may ơ nhưng hỏi mấy ae thì nói không chắc vì theo kinh nghiệm của họ xe chạy dưới 5 vạn thì khó mà hỏng bạc may ơ. Em chưa biết làm sao

Xe bác là xe gì ạ ? Đã thay lốp rồi cơ ạ, bác đi bao nhiêu km rồi bác ? Em đang cố tìm xem nó là gì, chứ thế này em chịu không nổi...

Hạng B1
28/2/16
85
35
18
46
Xe bác là xe gì ạ ? Đã thay lốp rồi cơ ạ, bác đi bao nhiêu km rồi bác ? Em đang cố tìm xem nó là gì, chứ thế này em chịu không nổi...
Xe em là xe Đức 2010 bác ạ mới chạy 4,5 vạn

Hạng B1
28/2/16
85
35
18
46
Vậy xe bác có khả năng là do moay ơ rất cao đó bác, xe em mới là đáng nói, không biết là gì, em vẫn đang tìm hiểu...
Em đang công tác nên chưa mang đi vệ dinh và kiểm tra được. Hôm nào làm xong em báo cáo bác

• Like
Reactions: 1ndt.com