Em vừa được báo chiếc Isuzu Hilander của em vừa bị đổ nhầm xăng thay vì dầu Diesel:mad: .Bỏ ngoài tai những lời khuyên của mấy thằng bơm xăng do lỗi của nó, bây giờ Tài xế đã tắt máy và gửi xe lại tại cây xăng đó luôn rồi , Các bác cho em lời khuyên với, bây giờ phải làm sao đây ạ ??? Cám ơn các Bác !

Hạng C
22/8/05
587
0
0
RE: Xin cấp cứu Isuzu Hi-lander bị đổ nhầm xăng

chắc là tháo bình rồi súc xả thui bác à

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Ái chà, phức tạp đây...!
Xả hết xăng và dầu trong bình trong bình bằng Bulon xả ở đáy thùng dầu, sau đó đổ dầu vào đầy bình, mở lỏng hết 4 ống béc phun , đề máy nhiều lần cho tới khi nào chỉ còn dầu phun ra ở ống là OK. Sau đó siết chặt lại, đề nổ máy nhưng không rồ ga lớn. Theo dõi sự ổn định của máy, nếu ổn thì chạy luôn. Nếu chưa ổn thì xả béc tiếp.
Chúc bác thành công. Nhớ là sau mỗi lần xả béc thì rửa lại buồng máy đấy nhé.:)

Hạng C
12/1/04
601
3
0
46
www.xehoivietnam.com

Mới được nghe bác Già báo thằng bán xăng nói là xăng nhẹ, dầu nặng nên cứ đổ dầu nhiều nhiều thì xăng nổi lên trên. Vô tư mà chạy về hãng rồi tính. :mad::mad::mad:Vậy sao không đổ dầu cho xăng tràn ra ngoài luôn...

Cũng may bác Già chỉ đạo cho nằm tại chỗ rồi mai tính. Chúc bác khắc phục hậu quả sớm...

Nhớ báo anh em biết kết quả khắc phục để học hỏi nhá bác.

tvc
Hạng B2
25/12/03
201
7
18

Cơ quan tôi hôm nọ thằng cha bán xăng cũng đổ nhầm xăng thành dầu, Kết quả nó phải súc rửa bình xăng cho bọn toi. Bác cứ bắt đền nó thôi

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Bác Dũng già:Xe cộ mua hồi nào mà chả rửa ráy gì,nên khổ thế đấy:D
Đùa thôi,pác phải làm như BS đã chỉ.Nhớ là pác luôn giữ chìa khoá xe.Nếu bi giờ mà đề 1 phát là đi hết giàn bơm béc ngay.

Bác cho em hỏi ngoài lề tí:

Xe dầu đổ nhầm xăng so với xe xăng đổ nhầm dầu thì cái nào tai hại hơn, cái nào phải khắc phục, sửa chữa tốn kém hơn [8|] ???

Còn nữa, giả sử khi đổ xăng / dầu mà xe đang nổ máy (em chiên môn khg tắt máy) thì khi đổ nhầm thì có gì nghiêm trọng không ?[8|]

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

@Hoà thượng,
1/-Nếu phát hiện ra ngay và stop,không đề máy,rồi súc rửa như BS hướng dẫn,thì tôi nghĩ 2 trường hợp không khác nhau mấy.Tuy nhiên thùng dầu bị đổ xăng vào sẽ dễ súc rửa hơn thùng xăng bị đổ dầu vào.Hơn nữa,nếu lượng xăng còn lẫn trong dầu rất ít (ví dụ xe minibus FIAT Mekong ở cty tôi,3l xăng/khoảng 60l dầu) thì vẫn chạy tốt.Ngược lại,xe máy xăng bị pha dầu thì Thầy biết rồi đó.:D
2/-Nếu không biết và nổ máy,với xe dầu bị đổ nhầm xăng sẽ bị kẹt và tiêu bơm cao áp + béc (tối thiểu) vì không được bôi trơn.
Còn với xe xăng bị đổ nhầm dầu,tôi cũng chưa hóng hớt bao giờ nên không biết có nổ máy được không nhỉ[8|].Và khi dầu được bơm vào đường ống,filter,bộ bù ga,CHK hoặc hệ thống phun xăng,chắc cũng phải...thay hết mịa nó rồi:(

Báo cáo các Bác, theo như lời Bác sĩ nói, em nhờ cứu hộ của Mai Linh kéo xe về Gara Hãng để xử lý ,Tài xế sẽ theo sát xe đến khi nào xả hết xăng và dầu xúc béc đến khi ổn định, Dự báo tổng thiệt hại khỏang 1,5 chai khỏang 2 tiếng ở Gara là xong, Trưa mai em đi Củ Chi xử lý đẹp cây xăng này .:mad: . Xả béc phun xong chắc cái máy nhìn không ra luôn :(:(:(

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/12/05
237
1
0
53
Hà Nội
www.theautochannel.com

Nhân tiện các bác cho em hỏi, Cty em trước có trường hợp xe xăng đổ nhầm dầu hỏa, xe vẫn nổ máy và chạy được nhưng chạy không bốc. Vậy có ảnh hưởng gì đến động cơ không ?