Tập Lái
29/5/17
18
43
14
38
Người bán lúc nào cũng muốn bán giá cao nhất có thể nếu thị trường có thể hấp thụ được giá đó.
Em đang có thắc mắc về cách các các chủ đầu tư set giá bán cho đất nền ( hay chung cư). Cách làm hiện nay em thấy là:
(1)các chủ đầu tư cho giữ chỗ ưu tiên . Lúc giữ chỗ, CĐT vẫn chưa cho giá chính thức, mà chỉ nói là một khoảng giá khá rộng. Thí dụ đất 26 - 35tr/m2 tùy vị trí. Mục đích là để người mua ko thấy quá cao, và người bán ko rao bị "hớ". Giá này dĩ nhiên là có tham khảo nhòm ngó chung quanh.
(2) Gần ngày mở bán, sau khi chủ đầu tư nắm số lượng người muốn mua. Tùy vào việc nhiều người muốn mua hay ít, họ sẽ xác định coi nên bán giá nào, hay lùi lại ngày mở bán nếu chưa nhiều người mua lắm ( giá ko tốt cho người bán). Đặt biệt là vị trí lô đất nào càng nhiều người quan tâm thì sẽ bị đẩy giá lên cao.

Ko biết các bác có thể cho e thêm ít kinh nghiệm về vụ này ko.

Hạng B1
3/5/18
71
50
18
Người bán lúc nào cũng muốn bán giá cao nhất có thể nếu thị trường có thể hấp thụ được giá đó.
Em đang có thắc mắc về cách các các chủ đầu tư set giá bán cho đất nền ( hay chung cư). Cách làm hiện nay em thấy là:
(1)các chủ đầu tư cho giữ chỗ ưu tiên . Lúc giữ chỗ, CĐT vẫn chưa cho giá chính thức, mà chỉ nói là một khoảng giá khá rộng. Thí dụ đất 26 - 35tr/m2 tùy vị trí. Mục đích là để người mua ko thấy quá cao, và người bán ko rao bị "hớ". Giá này dĩ nhiên là có tham khảo nhòm ngó chung quanh.
(2) Gần ngày mở bán, sau khi chủ đầu tư nắm số lượng người muốn mua. Tùy vào việc nhiều người muốn mua hay ít, họ sẽ xác định coi nên bán giá nào, hay lùi lại ngày mở bán nếu chưa nhiều người mua lắm ( giá ko tốt cho người bán). Đặt biệt là vị trí lô đất nào càng nhiều người quan tâm thì sẽ bị đẩy giá lên cao.

Ko biết các bác có thể cho e thêm ít kinh nghiệm về vụ này ko.
cái này cũng đúng đó bác,cái cốt lõi là đất đó CĐT sở hữu khi nào,chứ giai đoạn bất động sản đang phát triển trong những năm gần đây mà mua gom đất rồi phân lô bán hay xây dựng chung cư thì giá tất nhiên bán ra thì trường phải rất cao rồi.

• Like
Reactions: txdtn86
Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Nên rất nhiều sàn cho giữ chỗ này nọ, hỏi thì cũng chả có thông tin gì từ CĐT, mục đích là để thăm dò thì trường, dc thì mở bán giá cao. Có cái gì đó sai sai đối với người đi mua, họ ko có thông tin gì cả, toàn sàn vẽ ra, rồi nhận tiền giữ chỗ mà không biết khi nào mở bán, giá bao nhiêu, dự án có gì trong đó, cách thức mở bán ra sao. Nhiều dự án cuối cùng mở bán theo kiểu bốc thăm thì giữ chỗ có nghĩa lý gì nữa đâu :)). Bác chủ nói ko sai tẹo nào

• Like
Reactions: thuto1 and txdtn86