Tập Lái
5/4/07
5
0
0
chuyện là em đã co dịp may mắn du lịch Amsterdam, nay có vài hình ảnh chia sẽ với anh chị em trong OS.
note: em không phải là dân chụp hình chuyên nghiệp và cũng xài súng 'cùi bap' nên có gì thì đừng có chê em nhá.
OK bắt đầu thôi...

Đầu tiên là cái bảng welcome nhé.

đường xá ở Amsterdam

người dân ở Asmterdam chủ yếu xài xe đạp cho phương tiện đi lại hảng ngày cho nên cái tòa nhà cao này chỉ dùng cho đậu xe đạp thôi. ( chơi sốc thiệt chứ)

xe lửa chạy trong phố luôn nha.

nhình từ trên cao

kiến trúc cổ xưa với những tòa nhà cổ kính nè các bác

quãng trường lớn ở Amsterdam

tụ tập trước quãng trường ngồi phơi nắng nè.

ngưới dân ở đây có thói quen ra đường uống cafe mỗi buổi sáng giống như Việt Nam vậy.

thành phố Amsterdam có hệ thống kênh rạch lớn bao quanh thành phố nen đôi khi người dân ở đây cũng dùng tàu bè cho việc qua lại.

đón một chiếc tàu để tham quan thành phố Amsterdam

cảnh vật xung quanh nhũng con kênh nhỏ.

Shopping, cái này mấy chị em chắc nhậu được ah. Mấy tiệm đồ nó cứ nằm san sát nhau vậy đó.

ben trong tiệm giày nè

các bác biết em này tên gì khong vậy

và đây là anh cả nè

Amsterdam về đêm cũng đông đúc nhộn nhịp như Sài Gòn vậy. Nhiều nhà hàng, cà phê, quán bar mở cửa tới 3h sáng.

vào cái quán nhỏ nạp năng lượng rối đi tiếp nào.

thực ra 2 tấm này post lên cho có lệ để phong phú bài viết thôi chứ thực ra em cũng có những tấm ảnh về cái sự "tự do" và "thoải mái" ở thành phố này lắm nhưng về vấn đề tế nhị cho e xin kíu các bác ạ . Bác nào mà lỡ đặt chân vào vùng đất "tự do" là quên cả lối về ngay.hehe.
Cho các bác tấm hình để dễ hình dung nha. (cái bảng có chút xíu mà 8 euro lận kìa....mắc kinh khũng..hehe)

và đôi lời những nhận xét>
1) Thòi tiết: nhiệt độ lúc em đi khoảng 10-12 độ C nhưng không có gió nên cãm thấy mát mẽ và dễ chịu lắm.
2) Ăn uống đi lại:
- taxi thì rất mắc cho nên em khuyên các bác nên dung những phương tiện công cộng cho việc đi lại.
- khách sạn thuộc hàng đắt đỏ ở Châu Âu, 300- 350 euro/ngay cho khách san 4 sao. Tuy nhiên cũng có những nhà nghĩ 100euro nhung phải ở chung tới 4 người và khong có toilet, phải xài toilet chung với các phòng khác ở ngoài hành lang.
- đồ ăn ở Amsterdam mắc mà khó ăn nữa. Mấy bác có thể vào nhà hàng zhong guo với giá tầm 7,5 euro 1 món hoặc vào nhà hàng người việt ăn phở hoặc hủ tíu khoảng 5 euro. Em ở 5 ngày cứ Việt Nam va Zhong guo làm tới thôi.
3) Ăn chơi:
- Disco: chỉ cần 20 euro là các bác có thể hiện diện trong 1 disco tầm cỡ với phong cách phục vụ " thí chủ uống được nhiu thì cứ uống" với hàng tram loại Coktail (em thix nhất quả này vì quá rẻ so với Viet Nam và không có phân biệt VIP or Not)
- Red Light District: được ví như là khu "thiên đường" của Amsterdam. Anh chị em nào du lich ở đậy cũng nên vào đây tham quan cho biết. Chính giữa là con kênh, bên trên thì có các con "búp bê" đủ chủng loại, kế bên là "rạp phim" với những show "hài kịch" mỗi buổi tối và xa xa là những gian hàng bán "đồ chơi di dộng".

em xin hết ạ...... anh chị nào đã từng ở Amsterdam rồi thì vào góp ý kiến đê.

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
kể tiếp cái khu red light đi bác, chắc nhiều chuyện để kể lắm đây

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Bác đi dịp nào mà ấm và ko có tuyết nhỉ. Nhà em cách đây đúng 10 năm có đi qua đó, gia đình 3 người chạy xe từ Paris, đến Amsterdam ăn một suất McDonald, tiền lẻ đổ xăng cho đết hết xu rồi phi về Berlin luôn. Chỉ loanh quanh bằng xe qua mấy cái cầu. Hồi đó GPS ko có, ở Paris nhiều ngày nên cũng mệt, thành ra tâm lý chỉ muốn nghía qua cho biết thôi. Giờ xem ảnh bác chụp thấy hay quá, có dịp phải đi lại mới được. Ấn tượng duy nhất còn đọng lại là ... mùi phân bò. Lúc mở cửa ra đổ xăng thì thực sự sốc vì xung quanh toàn mùi phân bò, phải đi rất xa mới hết (để tiêu cho hết tiền lẻ - hồi đó chưa có đồn Euro, nước nào xài tiền nước đó)
Cái xe bác chụp màu cát hình như là Jaguar XF.

Hạng C
8/7/07
862
17
0
khu red light em có đến rồi, cũng muốn chụp ảnh lắm nhưng nó cấm chụp nên chịu chết

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Holland em chưa tới ! :(
Bác nào đã thưởng thức "hàng" ở khu RL rồi xin cho biết cảm tưởng. Em cứ tưởng tượng cảnh các em trên cả chuyên nghiệp lại thấy chờn chợn. Em chỉ thích "nai" một tý, non 1 tý thui (em trình có hạn nhưng lại thích tinh vi ) !

Hạng C
8/7/07
862
17
0
gentledog nói:
Bác nào đã thưởng thức "hàng" ở khu RL rồi xin cho biết cảm tưởng. Em cứ tưởng tượng cảnh các em trên cả chuyên nghiệp lại thấy chờn chợn. Em chỉ thích "nai" một tý, non 1 tý thui (em trình có hạn nhưng lại thích tinh vi ) !

hàng ở đó đủ loại cả nên em nghĩ cảm tưởng cũng sẽ rất rất khác nhau
từ độ tuổi (già/trẻ), hình thể (mập/gầy/siêu mẫu/big fat...), sắc tộc, màu da (trắng/đen/á/phi/âu/latin...) nói chung là đủ cả
em thấy giá thông thường vào khoảng 30-40-50eur tuỳ hàng, mặc cả bằng cách giơ 3-4-5 ngón tay qua ô cửa kính...
p/s: em chỉ đi ngang qua thôi

Hạng D
9/1/06
2.596
11.723
113
HCM
em làm cho 1 cty Hà Lan. CEO em năm nào cũng thích sang VN ít nhất là 2 lần. Còn những lúc đi Asia cũng tranh thủ ghé VN. Đồng chí ấy nói ở Hà Lan buồn lắm. Quanh năm suốt tháng chẳng thấy thay đổi gì. Còn qua VN thì luôn luôn biến đổi, nhất là cái khoản ra đường gặp tòan các em chân dài VN trẻ đẹp miên man. Còn bên HL thì 50t vẫn còn thanh niên. Còn địa hình thì chỉ tòan đồng bằng như Mekong vậy. Qua VN nhìn thấy núi đồi rất sinh động.

Hạng C
13/4/09
787
5
18
49
osfan nói:
gentledog nói:

hàng ở đó đủ loại cả nên em nghĩ cảm tưởng cũng sẽ rất rất khác nhau
từ độ tuổi (già/trẻ), hình thể (mập/gầy/siêu mẫu/big fat...), sắc tộc, màu da (trắng/đen/á/phi/âu/latin...) nói chung là đủ cả
em thấy giá thông thường vào khoảng 30-40-50eur tuỳ hàng, mặc cả bằng cách giơ 3-4-5 ngón tay qua ô cửa kính...
p/s: em chỉ đi ngang qua thôi

Phải không đó bác, nghi ngờ quá