Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.634
113
35
Nhà em mới có chuyến đi bụi Đồng Nai 4N3Đ về. Lần đầu đi chơi dịp lễ..sợ bị kẹt xe nên chọn đi Đồng Nai cho gần và tiện.. Chuyến này đi bằng phương tiện công cộng ( do bị giam bằng lái :(...), thời tiết thì đang vào mùa mưa nữa , tất cả tạo chuyến đi chơi hồi hộp, thú vị, đáng nhớ....kk..

Ba ơi mình đi đâu thế ? Lang thang Đồng Nai và những ngày mưa .....

Ngày 1: 8h00 ăn sáng nhẹ nhàng rồi lên xe khách xuống Hồ Trị An thăm nhà người bạn.. đi xe khách Oanh Ngọc.. đón tận nhà 150k/người ..

Đường đi dọc Hồ Trị An xanh mát, có những chỗ đập đang xả nước nhìn đẹp.. xe đi gần 3 tiếng là tới homestay đứa bạn ở xã Phú Lý - huyện Vĩnh Cửu - Đồng Nai

Trên đường đi nắng đẹp, vừa xuống xe tới homestay thì mưa ầm ầm, trời xám xịt.. hiện nay, hầu hết các homestay ở Trị An bị nhà nước cưỡng chế lấn sông, thêm đang mùa mưa ... nên giờ nhìn tơi bời lắm..
Đứa bạn hẹn ở lại ngủ qua đêm và tối ra sông bắt cá, ngủ lều.. mà thấy thời tiết ảm đạm quá, sợ buồn chịu hok nổi, nên nhà em xin dọt luôn..kkk..

Ghé thăm quan vườn ca cao gần đó, tìm hiểu cây cao cao, uống nước ca cao ngon, mua ít bột ca cao nguyên chất... Xong rồi đi Nam Cát Tiên..

Chỗ quanh Hồ Trị An này không có grab, taxi nhé, em ở tít trong sâu hồ Trị An nên cũng không có xe khách đi Nam Cát Tiên... bấm bụng đi xe dịch vụ hết 1,2tr..huhu..
Nếu đi xe khách từ SG đến Nam Cát Tiên cũng chỉ tốn 150k/người , đi tầm hơn 4 tiếng thôi..
Trời mưa to, đường mưa mù mịt đầy tâm trạng, xe đi chậm...

Google chỉ đường tầm bậy, đi sai đường khúc vào Resort nên đến nơi cũng tối luôn rồi... làm cái lẩu cá Lăng ăn tối rồi nhận phòng nghỉ ngơi.... kết thúc ngày đầu đi chơi mưa giăng ngập lối....

Nhà em ở Orchard Home resort Nam Cát Tiên. Giá là 790k/đêm ngon bổ rẻ... Ngoài việc không cảnh báo để khách đi theo google bị lạc, thì Resort này rất ok, rất hài lòng về mọi thứ....

Ngày 2: dành cả buổi sáng để trải nghiệm Orchard Resort, buffee sáng tất cả các món đơn giản nhưng rất ngon, sau đó đạp xe đi dạo, hái vườn trái cây, bơi hồ view đẹp, sạch sẽ... chờ trời nắng lên đi rừng Nam Cát Tiên...

Cuối cùng đến trưa thì có nắng rồi, nhanh chóng trả phòng và nhờ khách sạn book xe vào rừng cách đó 3km (200k)
Mua vé và qua phà đi vào Khu du lịch Nam Cát Tiên...

Khác với hình dung về một nơi hoang dã, thì nơi đây làm khu du lịch khá bài bản rồi, công nhận " người Đồng Nai" biết cách "khai thác" để làm du lịch "kiếm tiền" ghê hen, khác với miền Tây quá trời cảnh đẹp nhưng chẳng làm gì cả... haha....
Đi rừng sẽ đẹp nhất vào mùa nắng khô, nhưng để "nhớ nhất" chắc là phải đi vào mùa mưa..
Cả nhà lội bộ vào rừng, điệp khúc nắng rồi mưa làm "chạy mưa" đuối luôn.. hên là bà nhỏ khá lì haha

Trời mưa làm khu rừng ẩm thấp, cảm giác hồi hộp sợ muỗi, sợ vắt cắn, vào sâu bên trong khá tối tăm ma mị, tiếng suối chảy, ếch nhái kêu, đường đi trơn trượt, băng qua suối nhỏ.... tạo nên cảm giác thú vị lần đầu trải nghiệm...

Chụp hình được với mấy cái cây cổ thụ gần nghìn năm tuổi đáng đồng tiền bát gạo...

Dạo rừng tới chiều tối, tụi em ăn luôn ở trong rừng , quán vắng tanh, ánh đèn vàng hiu hắc, tiếng thác ghềnh, tiếng ếch nhái .. ngồi vài tiếng mà buồn ve kêu luôn, nên ai " bỏ phố về rừng " thì bỏ, chứ em sợ trầm cảm lắm haha

Chỗ ăn tối khá đẹp, view thác ghềnh chảy siết cảm giác ớn ăn haha

Về đêm..Trời mưa mỗi lúc thêm to, nhưng cũng quyết định mặc áo mưa, lên xe đi tour Xem Thú đêm , nghe nói tour này chỉ có duy nhất ở Nam Cát Tiên ( 150k/người ).. haha... Dạo quanh rừng , đi qua những đồng cỏ, xem những con thú mà các anh "người Đồng Nai" rải thức ăn cho chúng, nên thật ra chỉ nhìn thấy hưu , nai thôi..haha... cảm giác kì kì, nhưng cũng vui, một trải nghiệm để khỏi tò mò, trẻ em thấy thú cũng trầm trồ, được lần đầu đi trong rừng ban đêm..

Xem thú xong tầm 23h, lên phà về homestay. Gặp chuyện không vui, khi homestay full phòng, chủ đã dời nhà em qua một nơi khác cách rừng 2km.... sáng giờ gặp vài trường hợp thật không vui vẻ với cách làm du lịch quá " thực dụng" tại khu Nam Cát Tiên này.... có thể do xui...kkk..
Đi rừng mệt về ngủ mê man, sáng dậy hên có cái view cũng được được, lấy năng lượng đi chơi ngày 3

Last edited by a moderator:
Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.634
113
35
Ngày 3:
Cả nhà thích tắm suối lần đầu cho biết, mà hôm đi Bình Dương , rồi đi An Giang.. đến nơi suối đều cạn... nên lần này quyết định đi Suối Mơ Đồng Nai tắm chắc chắn sẽ được.haha.. ( dù không thích mấy khu du lịch ..)
Từ Nam Cát Tiên đi qua Suối Mơ tầm 30km ( đi xe dịch vụ hết 500k ), vé vào Suối Mơ ngày lễ là 140k ...

Vào Suối Mơ khá bất ngờ, khu du lịch này tốt hơn mong đợi... Suối Mơ còn mới, quy hoạch từng khu rất tốt, mọi thứ vừa phải và dễ chịu, cảm giác thân thiện, không bị sến súa, tạp nham như đa số khu du lịch ở Việt Nam... khá ổn áp..
Đặc biệt nước suối ở đây là thượng nguồn, chảy ra từ trong những vách đá, nên trong vắt, màu xanh ngọc nhìn rất kích thích, mát lạnh luôn.. đang bơi mà thấy đàn cá bơi cạnh...
Có rất nhiều góc chụp hình đẹp..

Đang tắm suối trời đổ mưa to, cảm giác vừa tắm suối vừa tắm mưa cực phê..Bà nhỏ tắm gần 3 tiếng đồng hồ mới chịu lên..

Vote cho Suối Mơ , mai mốt sẽ trở lại vì khá gần Sài Gòn, đi picnic cùng gia đình quá phù hợp...

Ăn trưa nghỉ ngơi 1 chút, cả nhà lên xe Bus số 16 về Biên Hòa, xe bus này đi ngang suối Mơ vé về Biên Hòa chỉ 50k, nhà em không biết xe bus có đi ngang Suối Mơ nên đón xe dịch vụ lên tới bến hết 400k.. ngu thặc..

Xe đi tầm 2 tiếng rưỡi về tới Biên Hòa chiều tối, nhà em ở ks As One Hotel ngay trung tâm, mới , sạch đẹp, giá tốt.. Thuê chiếc xe máy dạo đêm Biên Hòa, đi ăn tùm lum, Biên Hòa sôi động như 1 quận của Sài Gòn, đường xá khá giống Đà Nẵng...

Ngày 4: Biên Hòa không có gì chơi, nên sẵn có Khu du lịch Vườn Xoài cách khách sạn 30 phút xe máy , nên đi luôn cho biết... khu du lịch cũ kĩ , đúng ngày lễ nên khá đông đúc và hơi lộn xộn, quản lý có vẻ cũng không được tốt, có nhiều khu thú dữ nhưng không có bảo vệ và hàng rào khá sơ xài...
Được cái khu này rất rộng, rất nhiều ,đa dạng đầy đủ các loại thú, chim, cá...nếu có trẻ em thì dẫn đi trải nghiệm cũng khá ok..

Hay nhất ở đây là khu Xiếc chim , rất thú vị đặc biệt với trẻ em, nhưng trong này cái gì cũng bán vé nên hơi phản cảm..

Dạo hết khu vườn Xoài này cũng gần 4 tiếng á, mấy bác có thể thuê xe đạp đi cho đỡ mỏi chân, nhà em lội bộ phê luôn.. Trưa trong này có bán lẩu cá sấu và đà điểu nướng ăn khá ngon..

Tham quan vườn Xoài xong về khách sạn nghỉ ngơi, chiều ăn Hột vịt lộn Thu Hà và chè Sanyo ngon miệng, ghé chợ Tân Mai mua bánh ít lá gai và bánh cốm rất ngon về làm quà..

Chiều ra Ga Biên Hòa và về Sài Gòn, chị nhỏ lần đầu đi tàu hỏa nên háo hức và thích thú lắm..

Kết thúc chuyến đi chơi cuối hè, giờ về cho gái yêu khai giảng vào lớp 1.. những chuỗi ngày học tập đang ở phía trước.. chắc tới Tết mới có những hành trình đi chơi thú vị như vậy cùng con gái...hichic..

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/4/10
1.349
4.761
113
hay quá bác
đôi khi giam bằng lái cũng là dịp khỏi lái xe, coi như khách để tự trải nghiệm bác nhỉ

• Like
Reactions: Thảo Điền 68
Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.634
113
35
hay quá bác
đôi khi giam bằng lái cũng là dịp khỏi lái xe, coi như khách để tự trải nghiệm bác nhỉ
Dạ đúng rồi. Trật 1 tí chỗ Trị An đi Cát Tiên mất 1,2tr tiền xe thôi.. còn lại ngon lành thuận tiện ạ hehe
Cũng là dịp để con gái trải nghiệm đi xe khách, đi xe bus, tàu hỏa lần đầu ...

Hạng D
10/4/10
1.349
4.761
113
Dạ đúng rồi. Trật 1 tí chỗ Trị An đi Cát Tiên mất 1,2tr tiền xe thôi.. còn lại ngon lành thuận tiện ạ hehe
Cũng là dịp để con gái trải nghiệm đi xe khách, đi xe bus, tàu hỏa lần đầu ...
hơi tốn tiền bác nhở.
kakaka

• Haha
Reactions: Thảo Điền 68
Hạng D
16/11/20
2.647
7.898
113
37
Công nhận bị giam bằng lái mà bác cũng chịu khó đi thiệt. Ở khúc này còn nhiều chỗ hoang sơ mà nếu có dịp thì bác nên ghé như Thác Giang Điền, có ngâm suối nước nóng, đường ngang rừng mát mẻ hay ghé ngang Thế Giới Ca Cao thưởng thức ly đặc sản các sản phẩm từ ca cao tại đây. Đi ngược hướng vào Suối Mơ còn có đầm sen và leo núi đá voi ngắm nhìn cảnh đồng lúa bát ngát xung quanh.

Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.634
113
35
Những trải nghiệm thực tế, cho các bé kỹ năng sống phong phú.
Dạ đúng rồi. Mục đích của những chuyến đi là cho con trải nghiệm, mình cũng trải nghiệm ké luôn haha dù giờ mấy chục tuổi đầu rồi những cũng có những cái lần đầu tiên trải nghiệm... ví dụ vừa rồi cũng là lần đi tàu hỏa đầu tiên của vợ em kkk

Lộc Phát
2/9/17
1.375
21.634
113
35
Công nhận bị giam bằng lái mà bác cũng chịu khó đi thiệt. Ở khúc này còn nhiều chỗ hoang sơ mà nếu có dịp thì bác nên ghé như Thác Giang Điền, có ngâm suối nước nóng, đường ngang rừng mát mẻ hay ghé ngang Thế Giới Ca Cao thưởng thức ly đặc sản các sản phẩm từ ca cao tại đây. Đi ngược hướng vào Suối Mơ còn có đầm sen và leo núi đá voi ngắm nhìn cảnh đồng lúa bát ngát xung quanh.
Dạ , đáng lẽ lễ là em không đi chơi đâu, sợ kẹt xe rồi chi phí cao... Mà bé sắp vào đi học rồi, chắc còn lâu cả nhà mới đi chơi nên ráng lên lộ trình một chuyến gần gần..

• Like
Reactions: Khanh Tran Cong