Hỏi/Đáp Kỹ Thuật bệnh lạ

Tags
matiz
Tập Lái
10/1/18
7
1
3
26
Chào các bác.
Xe em có một hiện tượng bất thường là thỉnh thoảng lúc đang chạy mà chết máy (xe số sàn) thì các đèn báo nhơt, acquy và check engine đều sáng hoặc có lúc cái sáng cái không. Khi đề lại thì đề vài lần mới được, có lần phải tắt máy đi chờ vài chục giây rồi bật lên đề lại mới đc. Các lần khó đề ấy cảm giác như bình bị hết vì nghe tiếng đề yếu và đèn taplo nháy chậm. Đến khi nổ được máy thì các đèn check ở taplo lại tắt và đi như bình thường. Hiện tượng này chỉ bị khi đang đi mà chết máy chứ không bị lúc mới khởi hành xe và lúc bị lúc không chứ không phải lần nào cũng bị.
Ngoài ra thỉnh thoảng nghe có tiếng leng keng khi máy chạy (kêu kể cả lúc có tải và khi dừng), nhưng chỉ thỉnh thoảng bị thế thôi chứ không phải lúc nào cũng bị và khi bị thì vẫn đi được bình thường.
Xe em Matiz 2 ạ. Nhờ các bác có kinh nghiệm xem giúp

• Like
Reactions: Lê Minh Tài
Chào các bác.
Xe em có một hiện tượng bất thường là thỉnh thoảng lúc đang chạy mà chết máy (xe số sàn) thì các đèn báo nhơt, acquy và check engine đều sáng hoặc có lúc cái sáng cái không. Khi đề lại thì đề vài lần mới được, có lần phải tắt máy đi chờ vài chục giây rồi bật lên đề lại mới đc. Các lần khó đề ấy cảm giác như bình bị hết vì nghe tiếng đề yếu và đèn taplo nháy chậm. Đến khi nổ được máy thì các đèn check ở taplo lại tắt và đi như bình thường. Hiện tượng này chỉ bị khi đang đi mà chết máy chứ không bị lúc mới khởi hành xe và lúc bị lúc không chứ không phải lần nào cũng bị.
Ngoài ra thỉnh thoảng nghe có tiếng leng keng khi máy chạy (kêu kể cả lúc có tải và khi dừng), nhưng chỉ thỉnh thoảng bị thế thôi chứ không phải lúc nào cũng bị và khi bị thì vẫn đi được bình thường.
Kiểm tra bình điện với củ sạc xem còn ok không bác chủ rồi mình mới tính tiếp được

• Like
Reactions: kien_viet thai
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
796
1.539
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Chào các bác.
Theo như bác mô tả thì mình đoán là bác bị máy phát do nó ko cung cấp đủ nguồn điện xạc cho bình khi xe đang chạy. Cũng có thể do bị chạm mass đâu đó mà nó hút hết nguồn của máy phát (xe bác có độ chế gì ko)
Em đoán ko phải do bình vì nếu do bình thì lúc mới khởi động cũng bị.
Còn tiếng kêu lengkeng bác nói, nghe mô tả vậy khó đoán, nhưng em cũng mạnh dạn đoán là do puli máy phát bị hư, dẫn tới lắc và gây ra tiếng va chạm kim loại. Puli hư thì máy phát cũng không phát điện tốt được, và gây ra tình trạng trên của bác

• Like
Tập Lái
10/1/18
7
1
3
26
Chạm mass thì làm thế nào để tìm nó bị chổ nào ạ?
Cái máy phát thật ra vừa mới thay (bãi), hay là cái bãi đấy có vấn đề nhỉ? Tại vì xe hôm trước đang đi thì bị chết k đề lại được hết sạch acquy và thợ bảo tại máy phát nên đã thay một cái máy phát bãi khác. Tức là thay rồi vẫn bị bệnh ấy nhưng có thể là thay oan cái máy phát cũ, máy mới còn lởm hơn là gây thêm tiếng leng keng.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
796
1.539
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Vậy thì gần như chắc chắn xe bác bị máy phát rồi. Tiếng kêu leng keng là do pulu máy phát hỏng, va đập vào kim loại. Do puli hỏng nên ng ta bỏ đi, thợ nó mua về lắp cho bác nên bị vậy đó.
Bác nên mua máy phát mới, đừng mua hàng dựng
Và có 1 cái nữa là nhiều khi cả bộ máy phát ko hư, chỉ hư cái biến áp nên nó ko xạc điện vào bình nữa. Nhưng nhiều thợ ko biết hoặc cố tình thay nguyên bộ. Và cái máy phát cũ của bác có thể chỉ hư cái biến áp thôi.
Tuy nhiên cái máy phát hiện nay của bác thì toi thật rồi. Mua mới nguyên bộ đi bác

• Like
Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
xe bác chủ là Matiz nên cũng có tuổi, bác cho kiểm tra cụm máy phát xem sao ( puly, dây curoa, máy phát - có thể mòn than.) tình trạng vậy bác có thể nằm đường bất cứ lúc nào.

Hạng D
19/10/09
4.733
14.284
113
Tel : 0949999684 .
Siết lại cọc ắc quy vô máy và các dây mát vô sườn thôi bác . Chết bất đắc kỳ tử vậy chỉ có bình điện hở cọc hoặc cầu chì tổng hở thôi.

• Like
Reactions: pvht