Tập Lái
16/9/16
28
21
8
36
Chào cả nhà,

Mình thi đậu B2 hôm 27/8 vừa rồi ở trường Thành Công - Nhà Bè.
Trước đăng ký học 1 thầy ở Thống Nhất, chỉ đưa có cái CMND với đóng tiền thôi, còn lại thầy lo hết.
Đến ngày thi, kẹp bản photo bằng A1 vào thì giám thị bảo trường hợp này sẽ nhận bằng trễ chứ ko phải là 15 ngày. Cụ thể là vì em đã đổi sang bằng PET A1 nên bị treo từ 30 - 40 ngày.
Nay là gần 2 tháng rồi, sốt ruột gọi hỏi thầy thì được bảo ít nhất 2 tháng mới có. Còn muốn nhanh thì đưa 500k, sẽ có người đi làm cho nhanh.
Em là em cay lắm, thà ban đầu nói thẳng ra đi...giờ 50 ngày rồi mới nói.
Theo các bác vụ của e thực chất thế nào?
Giờ có nên đút tiền ko?
Thanks

Tập Lái
29/9/11
19
11
3
Đúng rồi bác ơi. Trước e cũng bị giống vậy. Đút thì ngay từ đầu đút chứ bây giờ gần 2 tháng thì khoảng 1 tuần nữa bác có bằng rồi đút làm j phí tiền. Để 500k đó làm chầu nhậu có phải sướng ko

• Like
Reactions: Lê Nguyên Phi
Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Chào cả nhà,

Mình thi đậu B2 hôm 27/8 vừa rồi ở trường Thành Công - Nhà Bè.
Trước đăng ký học 1 thầy ở Thống Nhất, chỉ đưa có cái CMND với đóng tiền thôi, còn lại thầy lo hết.
Đến ngày thi, kẹp bản photo bằng A1 vào thì giám thị bảo trường hợp này sẽ nhận bằng trễ chứ ko phải là 15 ngày. Cụ thể là vì em đã đổi sang bằng PET A1 nên bị treo từ 30 - 40 ngày.
Nay là gần 2 tháng rồi, sốt ruột gọi hỏi thầy thì được bảo ít nhất 2 tháng mới có. Còn muốn nhanh thì đưa 500k, sẽ có người đi làm cho nhanh.
Em là em cay lắm, thà ban đầu nói thẳng ra đi...giờ 50 ngày rồi mới nói.
Theo các bác vụ của e thực chất thế nào?
Giờ có nên đút tiền ko?
Thanks
Ủa? Em cũng nộp bằng a1 đây, thầy bảo có mã số bằng pet rùi thì qui trình cấp nhanh hơn và thực tế là em nhận được bằng sau 20 ngày

• Like
Reactions: minhthiennh
Hạng B2
4/5/16
160
124
58
TPHCM
bằng PET là thẻ nhựa hả bác, em cũng chuẩn bị thi B2 mà cái bằng A1 của em là bằng ko thời hạn cấp từ 2004, giờ có phải đi đổi bằng A1 trước khi thi B2 ko hay để có bằng B2 rồi gộp chung luôn ạ?

Tập Lái
4/5/16
38
54
18
38
Quy định nộp bằng A1, PET hay không PET là như thế nào vậy các bác? Thi B2 thì liên quan gì đến A1 cơ chứ. Trước mình có hỏi thầy là nếu chưa có bằng A1 học B2 được không, thầy nói là học bình thường không vấn đề gì cả. Nay đọc thông tin này thấy hoang mang quá. Hoang mang vì không phải mình không có A1 vì A1 của mình từ thời sơ khai rồi, định tới 2020 mới đi đổi PET.
Hay đây là 1 chiêu trò để cho các ông các bác kiếm thêm lệ phí đây. Ai có quy định rõ ràng cụ thể có thể post lên cho anh em hiểu thêm được không.
Cám ơn.

Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Quy định nộp bằng A1, PET hay không PET là như thế nào vậy các bác? Thi B2 thì liên quan gì đến A1 cơ chứ. Trước mình có hỏi thầy là nếu chưa có bằng A1 học B2 được không, thầy nói là học bình thường không vấn đề gì cả. Nay đọc thông tin này thấy hoang mang quá. Hoang mang vì không phải mình không có A1 vì A1 của mình từ thời sơ khai rồi, định tới 2020 mới đi đổi PET.
Hay đây là 1 chiêu trò để cho các ông các bác kiếm thêm lệ phí đây. Ai có quy định rõ ràng cụ thể có thể post lên cho anh em hiểu thêm được không.
Cám ơn.

Theo em biết là như thế này. Với sự phát triển của thời đại công nghệ hiện nay thì mọi thứ đều vi tính hoá và công nghệ hoá. Nhà nước mình đang thí điểm về chứng minh thư mới mục đích là để quản lý thông tin cá nhân một cách chính xác và nhanh chóng và tiến đến bỏ hết các loại giấy tờ rườm rà khác. Bằng lái xe của mình cũng đang thực hiện theo chiều hướng đó.
Khi bạn đổi bằng pet thì cơ quan chức năng sẽ cấp cho bạn một cái mã số bằng, tích hợp luôn cả các thông tin khác như địa chỉ nhà, tiểu sử... Từ đó sẽ dễ tra cứu thông tin ví dụ như đã từng gây tai nạn hay đang vi phạm gì đó. Mỗi cá nhân chỉ có một mã số cố định cho nên không phát sinh các tiêu cực khác (như bị giam bằng rồi đi khai mất để được cấp lại).
Việc nộp thông tin bằng pet để cơ quan quản lý khỏi mất thời gian xác minh việc đã có hay không không có mã số. Từ đó tích hợp thêm bằng mới vào hệ thống. Em vẫn cầm 2 cái pet nhưng có cùng một mã số. Trường hợp của bác khi học b2 mà chưa đổi bằng của xe máy thì cơ quan chức năng sẽ xác minh rồi cấp cho bạn một mã số trên cái b2 đến năm 2020 bác đi đổi bằng thì bác sẽ được cái pet với mã số của b2.

• Like
Reactions: renzokuken
Tập Lái
16/9/16
28
21
8
36
Hình như là:

1. Với ai đang có bằng A1 giấy, thi B2, thì thủ tục ra bằng nhanh hơn (khoảng 15 ngày), bằng B2 nhận được là bằng PET, tích luôn cả bằng A1 trong đó (phải trả lại bằng A1 giấy cho cơ quan quản lý)
2. Với ai đang có bằng A1 PET, thì có 2 lựa chọn: 1 là tích cả 2 bằng vào chung 1 thẻ PET (phải trả bằng A1), 2 là cấp riêng bằng B2 (PET) mới song song với A1 PET sẵn có, lúc này số license của 2 bằng giống nhau, nhưng sẽ mất thời gian hơn. Đây là dạng em đang bị.
Giờ chắc chỉ có nước chờ.... nhưng rất chi là bực mình.

Bác nào biết rõ hơn giải thích giúp. Thanks

Hạng B2
15/8/16
236
242
43
1. Qui định là trong 10 ngày làm việc, kể từ ngày thi đậu là phải có bằng, đây là qui định trong việc thi và cấp bằng lái xe, có ghi trong Thông tư 58 năm 20015 nhé.

2.Ai có bằng A1 bằng giấy, thì trong 10 ngày làm việc kể từ khi đậu, sẽ có bằng B2 PET. B2 này ko tích hợp A1 vô trừ khi bạn yêu cầu.

3.Ai đổi A1 PET, thì khi ban đầu nộp hồ sơ, phải photo bằng đó gửi kèm trong bộ hs, để cho ng ta có ngay số id quản lý, vậy thì sẽ nhanh có bằng 10-15 ngày. Nếu nộp sau, thì phải chờ tối đa là 2 tháng !
Khi mình thi cũng bị vậy, ông thầy bảo quên ko nhắc, phải đưa 300k lấy bằng (trong 10 ngày thôi).

Việc lấy bằng trễ là có, thông báo trên sở giao thông công chánh đó.
Nhưng việc "quên" thông báo cho học viên thì thấy kì kì, vì nghề của thầy chỉ có nhiêu đó sao quên đc LoL !

Tập Lái
16/9/16
28
21
8
36
1. Qui định là trong 10 ngày làm việc, kể từ ngày thi đậu là phải có bằng, đây là qui định trong việc thi và cấp bằng lái xe, có ghi trong Thông tư 58 năm 20015 nhé.

2.Ai có bằng A1 bằng giấy, thì trong 10 ngày làm việc kể từ khi đậu, sẽ có bằng B2 PET. B2 này ko tích hợp A1 vô trừ khi bạn yêu cầu.

3.Ai đổi A1 PET, thì khi ban đầu nộp hồ sơ, phải photo bằng đó gửi kèm trong bộ hs, để cho ng ta có ngay số id quản lý, vậy thì sẽ nhanh có bằng 10-15 ngày. Nếu nộp sau, thì phải chờ tối đa là 2 tháng !
Khi mình thi cũng bị vậy, ông thầy bảo quên ko nhắc, phải đưa 300k lấy bằng (trong 10 ngày thôi).

Việc lấy bằng trễ là có, thông báo trên sở giao thông công chánh đó.
Nhưng việc "quên" thông báo cho học viên thì thấy kì kì, vì nghề của thầy chỉ có nhiêu đó sao quên đc LoL !
vậy ra là trách nhầm ông thầy rồi.
Do từ đầu đến cuối (cách 1 tuần nữa đi thi) thì ông thầy ko biết rằng mình đã đổi A1 sang PET, nên ổng cũng có nói là đến ngày thi cứ photo A1 rồi kẹp vào hồ sơ. Nhưng chắc đợi tới đó là đã quá trễ rồi.
Còn về phần tại sao ko nói mình đưa tiền, vì thầy cũng ng quen nên nghĩ là mình cũng ko cần bằng gấp. Do trong lúc học mình cũng có chia sẻ là chỉ học có B2 để đó chứ ko làm gì hết....

Cái quan trọng là ông thầy mới call báo có bằng rồi.
Kiểu này cũng phải hậu tạ ổng mới được.

Mình học toàn bộ tốn có 7tr thôi, chưa tính phần học 2 tiếng cảm ứng trước ngày thi.
Tính ra thì vẫn còn rẻ chán, vì học toàn vào t7 cn, mình rảnh khi nào thì học khi ấy :D

Hạng D
9/1/16
1.665
3.235
123
48
Sài Gòn
Bác Thanh Long 81 phnói đúng đó, vấn đề này do Trung tâm đào tạo lái xe phổ biến cho học viên thôi. Trước đây mình bị vướng vụ khám sức khỏe theo mẫu mới, gần ngày thi phải làm lại hồ sơ để trường bổ túc. Còn cái vụ PET lâu rồi mà, quên thì các bạn phải bổ túc thôi (lỗi do Trung tâm đào tạo lái xe) muốn lẹ thì nói thẳng với ông thầy dạy mình đó :)

• Like
Reactions: Zace302