Hạng C
14/10/05
846
424
63
Tp. Hồ Chí Minh
Dear all
Mình đang cần mua Piano cho con gái 11 tuổi (lớp 5), nhờ các bác tư vấn giúp:
1) Nên mua Piano cơ hay Digital Piano?
2) Hãng nào ok nhất? (tất nhiên giá cả vừa phải, vì bé cũng chỉ mới học)
3) Ở HCMC, nơi nào bán tốt nhất? cả về giá và hậu mãi về sau, uy tín....
Cảm ơn các bác nhiều!
(Sorry, mình mù tịt âm nhạc, chỉ nghe... à nghe)

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Đàn cơ hay hơn, cháu nó học có sẽ phát huy tư duy hơn, sang hơn, đẹp hơn đàn điện.
Còn nhỏ, mới học không chạy đua vũ trang, cứ xuất xứ Japan mà quất.
Sóng Nhạc, hay Suối Nhạc gì đó khá nổi tiếng. Chịu khó lùng mua hàng xài rồi, hoặc nâng cấp để có giá dễ chịu.
Thường đầu tư mấy vụ này tầm 1,500$ là có 1 cây mỹ mãn.
Chúc bác tìm được đàn cho cô con giá rịu.
Hình tham khảo đàn cô con gái nhà em, hiệu Victor của Japan, giá mua 35tr secondhand
Cần tư vấn mua Piano cho con gái 11 tuổi

Ghế theo đàn có tăng giảm độ cao.

Thiết kế khá đẹp

Có 3 vị trí thay đổi nhịp

Hiệu đàn

Phím đàn:

Các họa tiết bắt mắt

Bên trong các đầu búa còn mới

Toàn bộ bằng đồng nguyên chất rất nặng:

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.921
113
53
Đương nhiên thì chơi Piano "Cơ" là chuẩn rồi, mới bắt đầu thì chơi Upright, sau này máu thì lên baby Grand, đỉnh nhất là Grand Piano. Đấy là nói về chơi, còn xét về nhu cầu và mục đích thì bác mua cho bé cây digital Piano "phím nặng" là cũng tốt lắm rồi. Đàn cơ Yamaha U3 hàng used tầm 1,5K - 2,5K. Còn đàn điện piano thì xấp xỉ 15 triệu đổ lại.

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.
Con gái bác chủ đã học nhạc hoặc biết chơi 1 loại nhạc cụ nào chưa?
Nếu chưa biết chơi và định cho cháu học Piano thì có thể chuyển hướng cho cháu học Organ trước hay hơn bác ạ, 11t - nếu chịu khó tập thì 1 vài tháng là đã biết chơi vài bài hát cháu yêu thích rồi. Ngoài ra, Organ có phần đệm tự động nên các cháu sẽ thích thú để học hơn là Piano.
Còn nếu vẫn khăng khăng mua Piano và học Piano thì cứ thử nghiệm cái Piano điện tầm chục chai về cho cháu vọc vạch đã. Chừng nào chán hoặc lên tay, nhu cầu cao hơn thì đổi cái cao theo nhu cầu thực tế.
Em kg rành Piano lắm, nhưng nếu là Organ có tiếng Piano giả lập thì thấy tiếng của Casio hay hơn Yamaha. Ngược lại, phần đệm tự động thì Yamaha lại hay và phù hợp nhiều bài hát Việt nam hơn Casio.

Hạng C
14/10/05
846
424
63
Tp. Hồ Chí Minh
Cảm ơn các bác nhiều!
@Ba Văn: Đàn của bác đẹp quá, bác mua lâu chưa? ở đâu vậy? Hôm qua mình qua TOYO (đường Nguyễn Du) thấy nhiều đàn cũng đẹp, giá khoảng 42 chai.... nhưng em thấy đời 1973... bằng tuổi em luôn.
@Mêxe_sốmột: Bé nhà em cũng đã học Piano rồi, nhưng chưa đầu tư "chiều sâu" he...he... Em tham khảo nhiều người, cho rằng nên học Piano, chứ học Organ sau nay học Piano rất khó (phím Organ nhẹ hơn nhiều).

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Đời 1973 không có giá 42 chai đâu, phải tính bằng trăm có khi hơn nếu của Kansai, có cái bạc tỷ :cool:. Năm đầu họ lên dây miễn phí cho 2 lần, những năm sau thì có phí. Người chỉnh đàn là người của chính hãng được cử sang hiệu chỉnh, có ghi chép, cập nhật lý lịch, quá trình sử dụng rất chi tiết. Nói tóm lại chơi đàn loại này giống chơi Rolls Royce :mad:
Nếu đàn giống em mà 42 chai là mắc, tầm khoảng 35 chai trở lại thôi không hơn. Mới nhập môn thì Piano cơ vẫn là lựa chọn sáng suốt.
Em cũng mua đc 1 năm. Cây em mua là em đi săn hàng của những người trước đây giống mình, bây giờ họ lên tay nên đổi đàn thì có giá hữu nghị, có 1 nguồn hàng khác là hàng nhập kèm trong container cái này cũng ngon, rẻ, mua về gọi người đến lên dây tốn 500k. :)
Nói chung, bác đừng vội, chịu khó bỏ thời gian ra săn lùng là sẽ có cây ưng ý và hiểu thêm nhiều về nó, hàng cũng nhiều không phải hiếm.

Hạng C
14/10/05
846
424
63
Tp. Hồ Chí Minh
@Ba Văn: Cảm ơn bác, mình sẽ chờ... Nếu bác biết chỗ nào quen, upgrade... ới em tiếng nhé.
@tranvietanhtuan: Mình cũng xài ipad, nhưng piano thật vẫn hơn..he...hè...:p:p