Hạng B1
25/4/16
70
79
18
34
Em chào các bác, hiện tại em mới lập gia đình, nguồn vốn ít ỏi nên định kiếm miếng đất dự án để xây nhà ở. Vừa qua có người bạn giới thiệu đất ở KDC Phú Xuân (Huỳnh Tấn Phát, Nhà Bè). Họ báo em 8,5 triệu/m2 mà cách Phú Mỹ Hưng có 2 km. Em phân vân vì giá đất rẻ quá sợ dính chưởng thì gục luôn vì vốn ít. Mấy bác đi trước, các bậc tiền bối xin chỉ giáo em các vấn đề sau được không ạ? Em vô cùng cám ơn:
1. Em nghe nói đất này là sổ chung, phải xây dựng xong theo bảng quy hoạch, hoàn công và diện tích xây dựng là 80% khu đất mật độ thì mới có sổ đúng ko ạ?
2. Lô em tính mua là 132 m2, nếu xây theo bảng quy hoạch thì phải xây nhà biệt thự 1 trệt 3 lầu thì mới có sổ. Vậy chi phí xây khoảng bao nhiêu?
3. Khu này đi có ngập nước nặng không ? Nếu cầu phú xuân chưa xây xong thì phải đi Huỳnh Tấn Phát ạ.
4. Pháp lý ở đây có ổn không ạ?

Hạng B2
9/9/12
454
7.649
93
Mình là dân ở khu Phú Mỹ, Q7, cũng của chủ đầu tư VPH.
Mình biết đến đâu thì tư vấn cho bác đến đó.
1/ PX là dự án bán nhà ở, tức là phải có nhà xây đúng mẫu được duyệt, hoàn công thì mới cấp sổ.
2/ Chi phí xây thì bác có thể hỏi VPH, họ có mức dự toán theo từng mẫu nhà. Và phải do nhà thầu được VPH chỉ định là Việt Phú An xây.
3/ Ngập thì mình không rành lắm.
4/ Pháp lý khu PM thì mình thấy ổn, xây nhà đúng mẫu xong thì có sổ khá nhanh.
Diện tích 132m2, nếu bác đủ tiền mua đất và xây nhà theo mẫu thì số tiền của bác không ít ỏi chút nào nha. :)

• Like
Reactions: nobita1202
Hạng B1
25/4/16
70
79
18
34
Mình là dân ở khu Phú Mỹ, Q7, cũng của chủ đầu tư VPH.
Mình biết đến đâu thì tư vấn cho bác đến đó.
1/ PX là dự án bán nhà ở, tức là phải có nhà xây đúng mẫu được duyệt, hoàn công thì mới cấp sổ.
2/ Chi phí xây thì bác có thể hỏi VPH, họ có mức dự toán theo từng mẫu nhà. Và phải do nhà thầu được VPH chỉ định là Việt Phú An xây.
3/ Ngập thì mình không rành lắm.
4/ Pháp lý khu PM thì mình thấy ổn, xây nhà đúng mẫu xong thì có sổ khá nhanh.
Diện tích 132m2, nếu bác đủ tiền mua đất và xây nhà theo mẫu thì số tiền của bác không ít ỏi chút nào nha. :)
Cám ơn bác, đúng là em đang căng cái vụ xây nhà theo mẫu đây, mua đất tầm 1 tỏi mà xây nhà hoàn thiện luôn là thêm 2 tỏi nửa chắc em toi luôn. Mà sợ xây xong mấy chú mấy bác không cho ra sổ thì em toi luôn tập 2. :'(

Hạng B2
9/9/12
454
7.649
93
Cám ơn bác, đúng là em đang căng cái vụ xây nhà theo mẫu đây, mua đất tầm 1 tỏi mà xây nhà hoàn thiện luôn là thêm 2 tỏi nửa chắc em toi luôn. Mà sợ xây xong mấy chú mấy bác không cho ra sổ thì em toi luôn tập 2. :'(
Diện tích này xây hoàn thiện, tính cả móng cọc và nội thất cơ bản thì chi phí xây không dưới 3 tỷ đâu bác. Lô mình diện tích 126m2 mà đã hơn mức đó rồi.
Nếu nhà bác ít người thì nên tính hướng khác, vì mẫu nhà đó rộng lắm, ở không hết.
Vụ sổ thì không quá lo.

Hạng B1
5/8/14
80
1.730
83
53
132m2 mà Việt Phú An xây thì xác định là phải khoảng 4tỷ hoàn thiện đó bác.

Tập Lái
15/6/14
36
564
83
43
làm gì mà kinh vậy bác. em đang lên kế hoạch xây một miếnh trên quận 9 8x20 m
báo giá hoàn thiện chưa tới 2 tỷ

• Like
Reactions: ChelseaFC
Hạng B1
25/4/16
70
79
18
34
Cám ơn các bác. Mà em tính xây thô rồi ở tạm được không các bác. Hoàn thiện ở dưới thôi, khi nào có tiền xây tiếp. Mà cho em hỏi khu này ban đêm có hoang vu lắm ko mấy bác? Nghe nói có mấy nhà xây mà ko có người ở với ko có đèn đường.

Tập Lái
10/5/16
2
151
28
Cám ơn các bác. Mà em tính xây thô rồi ở tạm được không các bác. Hoàn thiện ở dưới thôi, khi nào có tiền xây tiếp. Mà cho em hỏi khu này ban đêm có hoang vu lắm ko mấy bác? Nghe nói có mấy nhà xây mà ko có người ở với ko có đèn đường.
Bác nên đi thực địa 1 lần cho chắc bác ơi. Tiền của bỏ ra không nhỏ nên phải nhìn thấy mới mua. Tôi thì kiểm tra đủ rồi, ban đêm đèn đường nghiêm chỉnh, bảo vệ 24, trộm cắp đôi khi cũng có, nhưng căn bản an toàn. Mỗi tháng đóng phí dịch vụ 1.000 đ/m2. Nhà ở đây gần như 100% ở.Mưa, Triều cường không ngập. Tôi cũng lạ là đa số xây nhà rất đắt tiền, Có những căn biệt thự xây tốn 15 tỉ, và người giàu cỡ đó vẫn sống hàng ngày ở đây .Bác chỉ cần xây nhà thô xong là làm thủ tục cấp sổ được rồi, bên trong ở như thế nào là chuyện của mình. Người ở nơi khác đến thấy vắng, buồn, chứ người ở đây người ta Có nghĩ như vậy đầu. Nếu bác rảnh, ngồi càfe tán dóc với hàng xóm ở đây cho biết, chúc bác lựa chọn đúng ý mình

• Like
Hạng B2
9/9/12
454
7.649
93
Bác nên đi thử nhiều lần vào những thời điểm khác nhau để tự cảm nhận là tốt nhất. Nhớ đi cả những lúc mưa lớn để xem tình hình. Một năm trước tôi có vào thì thấy toàn khu rất rộng, quá ít nhà. Người mới đến không quen chắc cũng thấy hơi ớn.

• Like
Hạng B1
25/4/16
70
79
18
34
Hi anh
em cũng là sale , bên em cũng có bán đất nền bên Q7
theo như lời anh nói thì
1) sổ đỏ chung là đúng , hoàn công xong mới được nhận sổ ( sổ này CĐT sẻ làm và mình chịu phí trước bạ), và phải bắt buộc xây dựng trong thời gian CĐT cho phép( mới được CĐT hổ trợ cấp sổ)
2) Anh xây dựng theo quyết định 1/500 cũng được , không cần giấy phép Xây dựng ( nếu dưới 7 tầng và 500 DT xây dựng), chi phí = diện tích Xây dựng * Diện tích Sàn + diện tích áp mái ( nếu có)= xây thô khu vực đó tầm 4tr/m2

Cám ơn bác. Thông tin của bác và mọi người tư vấn giúp em thực sự hữu ích. Bên thi công báo em xây thô 1 trệt 3 lầu có vườn, diện tích 132m2 là 1,5 tỉ. Giá này có cao quá ko bác. Vì em biết họ ép mình xây theo công ty xd của họ nên giá cao hơn mặt bằng chung nhiều.

• Like
Reactions: ChelseaFC