Hạng B1
24/5/17
89
128
33
TP.HCM
Chào các bác.

Xe em mua mới hồi cuối tháng 4/2017.
Lúc mới mua, em có thử đậu xe chổ vắng, ngồi trong xe, đề máy - chờ vòng tua ổn định ở mức 700 đến 750, đóng kín cửa, tắt hết máy lạnh - thì thấy nó rất êm các bác ạ. Vô lăng êm, không run, không rần, không 1 tiếng kêu, thậm chí nếu không nhìn đồng hồ tua máy thì không biết máy đang chạy luôn.
Sau này thỉnh thoảng em vẫn check như vậy và thấy không có gì thay đổi.

Tuy nhiên hôm tuần trước, sau khi bảo dưỡng 10.000km xong (xe vẫn còn chạy êm như vậy) thì em đi vệ sinh khoang máy, sau làm xong thì cầm xe chạy thấy khang khác, cảm giác nặng nề hơn,máy rống hơn. Em thử lại cách cũ: đóng kín của, tắt máy lạnh, để garanti (tua máy vẫn tầm 700-750) thì trong cabin nghe tiếng kêu lạch cạch từ khoang máy vọng lên nhưng nhỏ thôi, xe hơi bị run run chứ không còn êm như lúc trước (cầm vô lăng thấy bị run rõ lắm, lúc trước không có).
Nghi bị ảnh hưởng khi làm vệ sinh khoang máy, em đem xe ra hãng kiểm tra thì nói bình thường, không có gì, họ nói chỉ có đầu bigu hơi đen, họ vệ sinh lại. Nhưng em thử lại thì thấy vẫn bị như vậy.
Cách giải thích của kỹ thuật ở hãng là: "Vì 40.000km anh phải thay nhiều phụ tụng như là bugi...vv, mà xe anh đã đi 10.000km, các bộ phận đã hơi có phần hao hụt thì nó sẽ không được như xe mới". (Nói thật là em thất vọng với câu trả lời này, không nói không rằng đánh xe về luôn)

Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em, em phải làm gì để nó trở về trạng thái như xưa ạ.
Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
24/5/17
89
128
33
TP.HCM
Em xin bổ sung thêm là giờ nếu em đạp thắng đứng xe mà cần số vẫn để ở vị trí D thì tay lái bị run mạnh hơn ạ, trả số về N thì giảm hẳn.
Nhờ các bác chuẩn đoán giúp.

Hạng C
24/11/16
617
439
63
Giống bệnh của mấy chú ếch nhỉ ... bác tham khảo bên hội ếch xem! Mà mới 10k đã bị thì cũng phân vân thật ...

• Like
Reactions: anlt.sg.vn
Hạng B1
24/5/17
89
128
33
TP.HCM
Giống bệnh của mấy chú ếch nhỉ ... bác tham khảo bên hội ếch xem! Mà mới 10k đã bị thì cũng phân vân thật ...
Cám ơn bác tư vấn.
Từ yêu bắt đầu chuyển sang bực rồi bác.

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Bác mua bản 1.6 hay 2.0 vậy? em đang tính xuống tiền rước em này mà nghe bác nói sao lung lây quá

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
1.6 AT bác ạ.
Bác vệ sinh khoang máy là làm trong hãng lun hay ra ngoài làm? Em sợ nước hay dung dịch gì chui vô máy nên mới dẫn đến hiện tượng này đó. Ngoài vụ này thì bác có phàn nàn gì e này nửa k? cho em ít thông tin với. Em đang phân vân em này với em city. tks bác nhiều