Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

Chào các bác hội công nông,

Do ít khi chạy Dmax và mỗi lần đi đều gặp xự cố nho nhỏ về việc chuyển cầu điện tử của Isuzu Dmax, đôi lúc thốc ga chạy lùi để màn hình hết báo lỗi. Nguyên dân do hệ thống chuyển cầu của Isuzu bằng điện tử và hộp điều khiển nằm ..ngay gầm xe và không biết nếu bị ngân nước lâu hay lâu quá cao su bị chai thì tình hình sẽ như thế nào?

Trong sự cố đi tiền trạm dãy núi Lu Bu vừa qua, chiếc Isuzu Dmax sau khi sử dụng cầu chậm xuống núi .. đã gặp trục trặc do không thể chuyển lại chế độ 1 cầu nhanh bình thường. Kết quả bác F1racer nhà ta với sự hướng dẫn của nhân viên Isuzu tháo cả láp, và điều chỉnh bằng tay để bỏ chết độ 2 cầu chậm. Nguyên dân co bộ phận cầu điện tử có thiết kế nằm ngay sàn của tài phụ, sau khi bị nước ngậm vào là hư bộ này .. và tổng thiệt hại sau chuyến đi gần 4 chai.. Để khắc phục sự cố ngậm nước trên, các bác có thể nhờ bên đại lý thay đổi vị trí bộ phần điện tử lên cao là tình hình sẽ cải thiện. Hy vọng đợt Offroad đầu năm, bác F1racer lại có dịp trổ tài ... :D

F1racer trợ thành tay thợ "máy" bất đắc dĩ...:D

Em phải kích "láp" của F1racer để cu cậu hăng say làm việc ...

Sau khi offroad dư cả cây láp và nắm hộp chuyển cầu điện tử ... :D

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM
Rùi, mấy bác Dmax phải xem xét chuyện này rùi, nhất là cha One, hehe...

Hạng D
15/5/07
1.488
2.035
143
Re:Chuyển cầu điện tử của Dmax rất hiện đại cũng như hại điện!

Xe của bác One thì chạy vô tư mà. Em nghĩ do chiếc này không làm tấm lót phía dưới nên bị vậy.

Tuy nhiên! Em vẫn thích cách chuyển cầu bằng cần tay giống chiếc Lavabo của HT hơn :D

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Vinh Hiển nói:
Xe của bác One thì chạy vô tư mà. Em nghĩ do chiếc này không làm tấm lót phía dưới nên bị vậy.

Tuy nhiên! Em vẫn thích cách chuyển cầu bằng cần tay giống chiếc Lavabo của HT hơn :D

Bộ phận chuyển cầu nằm bên trên sàn xe, bộ phận điều khiển nữa vẫn nằm ở phía dưới chỗ hộp số phụ duới gầm bác ạ. Vẫn bị ngâm nước như thường ...hên xui:). Lần này em kinh nghiệm rồi nên bác nào bị thì alo em 5ph là xong:)

Hạng B2
30/3/05
464
6
18
47
Hóc Bờ Tó

Về sự cố chuyển cầu tự động thì xe em cũng đã bị mắc phải nhiều lần.

Khi vào hai cầu nhanh, chạy một thời gian chuyển về một cầu nó không chịu về mà dèn 2 cầu cứ nháy hoài, khắc phục bằng cách, nhất vào nút 2h và chạy lù khoảng 10m là ok (Không hiểu tại sao).

Khi vào cầu chậm hoặc thoát khoải 2 cầu chậm thì xe phải ngừng lại hẳn và về mo thì mới cài cầu chậm được!

Riêng cái việc hộp điều khiển điện mà nằm thấp quá, dẫn đến việc vào nước thì quá nghuy hiểm, chắc me phải qua đại lý yêu cầu nâng cao lên hoặc bọc kín nước.

Hạng B2
2/11/09
208
11
18

ihihhi..một kinh nghiệm hay cần lưu ý...thanks các bác

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Thui bữa nào off chai mời F1 dự truyền đạt vài chiêu... tháo cầu vậy, hehe...

Bác nào làm chuột bạch xem thử em nó thế nào để anh em cùng nhau tính, hix... toàn ở dưới gầm xe chả biết đâu mà lần

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Rút kinh nghiệm từ lần vừa rồi, nếu xe nào bị nước vào làm chập mạch chuyển cầu điện thì lần này không cần phải tháo láp nữa. Chỉ cần mở bộ phận kích điện chuyển cầu dưới gầm xe, thao tác cơ học tí là gỡ bỏ chế độ hai cầu được.
Các bác Dmax yên tâm, lần này em xin đi theo làm kỹ thuật được. Hôm chuyến vừa rồi bị trường hợp này, phải chạy gần 10km ở số 5, max speed 30km/h, cũng may giải quyết được ....

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

Lúc đầu em không định post bài cảnh báo trên .. .vì F1racer muốn chuyến đi off dốt tuần này sẽ "tận thu" mỗi xe Dmax 5 xị trong việc tháo láp :D .. Do lương tâm áy náy êm mới post bài trên đây cảnh báo các bác đang lái Dmax :D.

Đúng là thiết kế chuyển cầu điện tử của Isuzu Dmax có nhiều vấn đề khó chịu khi người dùng cần chuyển cầu. Cái nào bằng "cơm" thì vẫn dễ chịu hơn và không phiền toái ..