Hạng B2
30/11/11
346
236
43
Trái đất
Có nên mua xe cũ từ các thành phố vùng gần biển?

Em tính làm con xe cũ đời từ 2010 trở lên. Mà có nên tránh xe từ những địa phương ven biển không các bác? Ví dụ như xe nguồn từ Vũng Tàu, Nha trang,... Vì em nghe nói xe ở vùng biển xe mau gỉ sét hơn các nơi khác, toàn bị sét gỉ từ trong gỉ ra ngoài.[pagebreak][/pagebreak]

Cảm ơn các bác !

Hạng C
19/4/13
579
634
93
Theo em nghĩ thì quan trọng do chủ xe bảo quản xe như thế nào thôi bác. Của bền tại người. Còn gần biển thì do bị ảnh hưởng bởi hơi muối từ biển thổi vào, qua nhiều năm kết hợp bảo quản xe không kĩ thì xe mau mục.
Đối với xe ô tô mà 5 năm, chủ bảo quản kĩ thì không vấn đề gì đâu bác. Dù sao nó cũng là tài sản có giá trị nên chẳng mấy ai quăng quật muốn ra thế nào thì ra.

Hạng B2
30/11/11
346
236
43
Trái đất
Ý em không phải người ta không bảo quản tốt, mà do môi trường ở nơi đó nó làm cho xe mau gỉ. Em tắm biển thì thấy mấy cây xà gồ nhà gần biển là nó gỉ sét, tróc sơn hết trọi.

Hạng C
10/7/08
513
432
63
Muối biển có trong gió không ảnh hưởng gì đến các bộ phận trong xe đâu.
Xứ lạnh như Canada, người ta còn phải rắc muối lên đường để chống đóng băng --> xe chạy bắn nước muối tung tóe lên xe còn chả sao, để lâu lắm mới có rỉ sét thôi, chút xíu biển VN ăn thua gì.

Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Bác chủ có thấy VN đã nhập xe cũ từ Nhật, HQ như xe máy, xe đạp điện, xe công trình, lúc xưa là xe ô tô tay lái nghịch...bán đắt như tôm tươi. Nhật, Hàn nằm ở đâu chắc bác chủ biết rồi...:)

Hạng D
8/2/12
1.979
9.034
113
Bác chủ có thấy VN đã nhập xe cũ từ Nhật, HQ như xe máy, xe đạp điện, xe công trình, lúc xưa là xe ô tô tay lái nghịch...bán đắt như tôm tươi. Nhật, Hàn nằm ở đâu chắc bác chủ biết rồi...:)
nhà máy nó nằm gần biển hok a? việt nam 1/2 ăn biển mà sao xe vùng biển nó mau gỉ sét vậy? em từng dùng 1 chiếc mua ở nha trang, dàn đồng xuống nhanh trông thấy

Hạng C
23/11/14
824
1.204
93
Em nghĩ các vùng biển Việt Nam thì ngoài bắc mới đáng sợ, vì độ ẩm không khí nhiều nên hơi nước, muốn bám vào xe nhiều chứ VT thì vô tư.

Em thì thực tế nhận thấy như vậy vì hiện có hơn 20 năm sống ngoài miền Bắc và hơn 10 năm sống tại VT. Đối với các cửa, cổng bằng sắt thì ngoài bắc nhanh mục hơn (chưa nói gần biển đâu ạ), chứ VT thì em chẳng thấy nó rỉ sét mấy.

Cách đây mấy năm em chuyển con Wave thần thành chinh chiến với em 12 năm cho bà chị ngoài bắc, đợt trong này vẫn còn ngon, hầu như không thấy rỉ sét gì, mà bà chị ở Tiền Hải chạy nửa năm lúc về em nhìn thấy hãi môi trường đó quá: càng và một số bộ phận rỉ kinh hoàng luôn.

Các bác cứ nhìn những căn nhà hay vỉa hè ngoài đó mà xem, rêu xanh mọc cực nhiều chứ trong này rất ít. Điều cốt lõi là hơi biển một phần nhưng môi trường (khí hậu) mới quan trọng. Nếu trong này có tháng nồm như tháng 2,3 ngoài đó thì thôi rồi, chẳng cần muối biển, chỉ cần không chăm sóc xe tốt nó cũng mục giàn đồng thôi.

Hạng B2
19/9/15
276
181
43
30
Theo em nghĩ là đa số các tỉnh thành phát triển điều nằm gần biển... mà bác nói như vậy thì lên mấy tỉnh như đăk lắk hay phú thọ mua xe cho nó khỏi sét nhé ....
Thân chào bác ......:3dcuoi: