Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Chào các bác,
Sau nhiều đắn đo suy nghĩ thì em cũng quyết định chọn con Civic, vấn đề bây giờ chỉ là mua ở thời điểm nào sẽ được giá hợp lí nhất. Em nghe đồn là thường tháng 7 âm lịch các đại lý sẽ có giá tốt để đảm bảo doanh số, không biết có đúng như vậy thật không!? Em thì vốn không kiêng kị gì hết nhưng vẫn băn khoăn không biết có nên mua trong tháng cô hồn hay không. Các bác cho em xin ít lời khuyên với ạ.[pagebreak][/pagebreak]

Quyết định rất đơn giản. Nếu mợ kiêng kỵ thì tuyệt đối không mua xe tháng 7 ÂL, lỡ mai mốt ra đường cọ quẹt va chạm gì đó, lại đổ thừa là mua xe tháng cô hồn (sợ nhất mấy bà mấy cô cứ bàn ra theo kiểu này). Còn nếu không kiêng kỵ thì cứ thấy giá tốt mua ngay, ngày nào năm nào chẳng cần quan tâm vì thật ra cũng chẳng có gì liên quan gì đến cái xe của mình cả.
Mua xe chạy dịch vụ cưới thì duy có màu trắng là thích hợp nhất.

Hạng B2
6/8/17
213
83
28
42
Quyết định rất đơn giản. Nếu mợ kiêng kỵ thì tuyệt đối không mua xe tháng 7 ÂL, lỡ mai mốt ra đường cọ quẹt va chạm gì đó, lại đổ thừa là mua xe tháng cô hồn (sợ nhất mấy bà mấy cô cứ bàn ra theo kiểu này). Còn nếu không kiêng kỵ thì cứ thấy giá tốt mua ngay, ngày nào năm nào chẳng cần quan tâm vì thật ra cũng chẳng có gì liên quan gì đến cái xe của mình cả.
Mua xe chạy dịch vụ cưới thì duy có màu trắng là thích hợp nhất.
Thiệt đúng là đủ kiểu mê tín,mua xe,ra đường,làm nhà kiêng cữ đủ thứ.
Dân vietnam cứ hay bắt chước nhau,nhẹ dạ nên hay lo sợ tào lao dù thật chất chẳng biết nên kiêng như thế nào cho đúng,cứ thấy ông bà xưa làm vậy là cứ làm theo.mình sẽ nêu vài ví dụ cụ thể để ace xem có đúng hay ko:
- màu trắng là màu của đám tang, các bác cứ coi trên phim tàu (phong tục của mình toàn là theo tàu) đám tang chỉ có màu trắng là chủ đạo. Thế mà dân mình lại thích lấy màu trắng làm xe hoa. Đúng ra đám cưới chủ đạo là màu đỏ nhé - 1 sai lầm khi chọn màu trắng.
- hồi xưa ông bà mình hay đặt tên con gái có chứ lót là "thị", thành ra nếu là con gái thì 100% là "thị"...thật ra "thị" là chỉ dòng họ, ví dụ "phùng thị", dương thị" là dòng họ phùng, dòng họ dương. Điều này thế hệ bây giờ biết tống cựu nghênh tân khá tốt khi giờ gần 100% con gái sinh ra đã bỏ chữ lót là "thị" nữa.
Còn nhiều điều lắm nhưng con quấy quá mình ko chia sẻ tiếp dc.tóm lại mình thấy rất buồn cười khi nhiều người hay làm gì cũng kiêng cữ.đôi khi họ chẳng hiểu việc họ làm,chỉ học theo mà thôi.già làng ngu cả làng ngu theo.

Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Dân vietnam cứ hay bắt chước nhau,nhẹ dạ nên hay lo sợ tào lao dù thật chất chẳng biết nên kiêng như thế nào cho đúng,cứ thấy ông bà xưa làm vậy là cứ làm theo.mình sẽ nêu vài ví dụ cụ thể để ace xem có đúng hay ko:
- màu trắng là màu của đám tang, các bác cứ coi trên phim tàu (phong tục của mình toàn là theo tàu) đám tang chỉ có màu trắng là chủ đạo. Thế mà dân mình lại thích lấy màu trắng làm xe hoa. Đúng ra đám cưới chủ đạo là màu đỏ nhé - 1 sai lầm khi chọn màu trắng.
- hồi xưa ông bà mình hay đặt tên con gái có chứ lót là "thị", thành ra nếu là con gái thì 100% là "thị"...thật ra "thị" là chỉ dòng họ, ví dụ "phùng thị", dương thị" là dòng họ phùng, dòng họ dương. Điều này thế hệ bây giờ biết tống cựu nghênh tân khá tốt khi giờ gần 100% con gái sinh ra đã bỏ chữ lót là "thị" nữa.
Còn nhiều điều lắm nhưng con quấy quá mình ko chia sẻ tiếp dc.tóm lại mình thấy rất buồn cười khi nhiều người hay làm gì cũng kiêng cữ.đôi khi họ chẳng hiểu việc họ làm,chỉ học theo mà thôi.già làng ngu cả làng ngu theo.
Thật lòng đọc xong comment của bác em chỉ ước có cái lệnh DELETE để em xóa cái còm dai-dài-dở như thế này :(:(

Hạng B2
6/8/17
213
83
28
42
Sẵn đây mình chia sẻ luôn một câu chuyện vui.số là hổm định làm thôi nôi cho con, tâm sự với thằng bạn cách tổ chức, mồi mở thế nào, tóm tắt nội dung:
(Bạn)- làm gì thì làm cũng phải có xôi, chè, trôi nước.
(Mình)- sao cứ phải nhất định có xôi chè?
(Bạn)- thì hồi xưa giờ ông bà mình như vậy, kỉnh gì cũng phải có xôi chè.
(Mình)- thế mày cũng chả biết như thế nào phải có xôi chè, vậy về hỏi ba má mày thử xem sao thôi nôi lại phải làm xôi chè? (Im lặng) - mình và thằng bạn rất thân nên ăn nói cũng chẳng...kiêng cữ gì.
(Mình)- nếu mày ko trả lời dc thì để tao trả lời luôn nhé. Ông bà xưa hay kỉnh xôi chè là do hồi xưa chẳng có gì khác ngoài xôi chè (các sản phẩm tự làm ra dc của nhà nông nghèo), ko có bánh tây, kẹo, các thực phẩm tràn lan như bây giờ...
(Mình)- giờ thì cái gì cũng có rồi, đủ thứ món, cần gì cứ phải có xôi chè...
(Im lặng)
= xã hội phát triển dc đến bây giờ đều là thay đổi, ko ngừng cải tiến để phục vụ cuộc sống con người một cách tốt nhất. Nếu bọn tây mà giống như mình (cứ giữ lấy cái quan niệm cổ hũ đó) thì làm sao ngày nay có oto cho các bác đi? Khi cứ suy nghĩ tổ tiên,ông bà cha mẹ đi bộ, xe trâu xe ngựa thì mình cũng đi như vậy?

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng C
6/3/11
835
582
93
nếu sợ đặt cọc tháng 7
vẫn giữ đc xe và giá như hợp đồng
ngày 1/8 âm lịch thì đi đăng kiểm- dăng ký xe
đơn giản

• Like
Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Bác chỉ cái dở của mình là ở đâu đi
Mục đích em lập topic này chỉ để xin tư vấn nên - không nên mua và tìm sale khớp được giá tốt.
Nên em không muốn đôi co với bác. Bác muốn chứng tỏ ta đây uyên thâm thì mời bác ra diễn đàn khác ạ. Nói chuyện với những người như bác, xin lỗi ... mắc mệt hà.

• Like