Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Dàn lạnh bị thủng lỗ

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM
Chào các bác !

Dàn lạnh 4 chỗ bị thủng 4 lỗ ( chắc lâu ngày bị mục ) nên xì hết gas. Nhìn bên ngoài cũng còn sáng lóang, nhưng thợ nói là nó mục từ bên trong phải thay mới. Giá cả từ 1.3->2.9 tr.

Cho hỏi là mình có thể hàn lại để sử dụng tiếp được không các bác ? Hay nếu mua thì khu vực nào chuyên bán dàn lạnh second-hand ?

Tôi ở SG. Cảm ơn các bác nhiều.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Dàn lạnh bị thủng lỗ

Theo tui, đã mục, tức kim loại đã rệu rã, hàn chỗ này, sẽ toác hoác chỗ kia. Nên thay. Giá cả, tui hổng rành, sorry bác.
Để tránh dàn lạnh mục trước hạn, mần như sau :
- Nên tắt A/C trước khi tắt máy, chỉ để quạt, cho dàn lạnh nguội lại, khô ráo, không lạnh nữa. Ví nếu còn lạnh, mà quạt đã tắt, sẽ ẩm, lâu ngày, dễ mục,xì.
- Khi biết chắc sắp tới chỗ đậu, thì tắt A/C cách đó 50, hay 100m, tùy thời tiết bên ngoài. Cũng có thể lấy khí trời, hoặc gạt qua gạch đỏ sưởi ấm, cho dàn lạnh mau nguội. Như vậy, khi tắt máy, dàn lạnh đã khô. Sẽ kéo dài tuổi thọ.

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi

Xe bác là xe giề. đi mấy năm, Thủng 4 lỗ nếu hàn tốt có thể đi vài năm, dưng mà dàn lạnh của bác đã cũ chưa, nếu cũ thì hàn chỗ này ló lại sì chỗ khác. Nếu bác ở SN thì bác nên thay đi, vì trong đó trời nóng dùng liên tục, hai nữa dưới 3T em sợ là đồ cũ, nếu bác dùng lâu dài, làm dàn lạnh mới mà đi cho yên tâm. Xe tui Nubita, hàn dàn lạnh được 6 T lại bục. Hôm nọ phải thay mới rùi 3,7T cả công+bơm ga ...

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM

Xe em là Fiat Tempra. Vô Mekong có chú thợ bảo là thay hàng Korea được . Giá thiết bị là 1.3 tr + công & bơm ga 450.000. Em thay luôn, nhưng không biết nó là hàng Korea hay China nữa. Nhưng em nghĩ chắc là China , vì em cảm nhận độ lạnh không sâu lắm. Nếu trưa nắng thì chắc là mát chứ không lạnh.

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam

giàn lạnh bị thủng 4 lỗ thì nên thay mới đi bác, chứ hàn vài bữa lại xì chỗ khác. hôm trước em thay dàn lạnh second hand cho premacy hết 1.6tr bao gồm tất cả thấy rất tốt. Còn nữa, cách đây 2-3 bữa em đi sửa xe ở gara thì thấy accord 92 thay dàn lạnh mới nguyên (made in Malay) hết chỉ khỏang gần 2 tr VND thôi.

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: fernandoz

Theo tui, đã mục, tức kim loại đã rệu rã, hàn chỗ này, sẽ toác hoác chỗ kia. Nên thay. Giá cả, tui hổng rành, sorry bác.
Để tránh dàn lạnh mục trước hạn, mần như sau :
- Nên tắt A/C trước khi tắt máy, chỉ để quạt, cho dàn lạnh nguội lại, khô ráo, không lạnh nữa. Ví nếu còn lạnh, mà quạt đã tắt, sẽ ẩm, lâu ngày, dễ mục,xì.
- Khi biết chắc sắp tới chỗ đậu, thì tắt A/C cách đó 50, hay 100m, tùy thời tiết bên ngoài. Cũng có thể lấy khí trời, hoặc gạt qua gạch đỏ sưởi ấm, cho dàn lạnh mau nguội. Như vậy, khi tắt máy, dàn lạnh đã khô. Sẽ kéo dài tuổi thọ.

Theo em thì khi gạt qua bên đỏ nó cũng không nhanh hơn bao nhiêu đâu vì gió nó đi qua giàn lạnh rồi mới đến giàn nóng. Nhiệt độ không khí chỉ cao lên vài độ, vì đã tỏa hết ra trong xe rồi, khi trở lại giàn lạnh đâu có nhằm nhò gì :D mà bác thì bị tra tấn hơi bị dữ đó :D

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Có bác nào biết dàn lạnh + lốc lạnh Mer Kom ở đâu bán gía phải chăng không ??? giúp tui với, mấy ngày hôm nay dàn lạnh mình ấm đầu, nghe hãng phán là hư dàn lạnh - dàn lạnh tui đã thay một lần lại cũng nghe nói lốc lạnh khi mà thay dàn lạnh lần thứ hai thì lốc lạnh bi hư luôn, phải thay . . . bây giờ thì đến tui phát sốt . . . . khi nghỉ đến thuốc chửa bệnh lạnh của Mer.

Hạng B1
15/2/05
77
1
0

Dàn matiz hôm nọ thay ở Nguyên giá 3T2 + công = 3T6 đây này

Em chỉ có một điều thắc mắc không biết mình có mất tiền oan không các bác giúp em với:

Xe em hết sạch ga, mang ra của hàng Nguyên ở chỗ Kim liên thợ tháo giàn lạnh ra, lấy mỏ hàn xì xì cho cháy hết dầu sau đó nó nhúng luôn vào chậu nước đánh xèo một cái, em cản không có kịp. bơm hơi vào thì thủng một lỗ, báo giá dàn mới 3T2. em xót quá định hàn nhưng nó khuyên ko nên hàn, em cũng nghĩ nó nung nóng rồi nhúng nước vậy còn gì là cái giàn của mình nữa nên cắn răng thay (xót lắm). Hôm đó là chủ nhât bác CMatiz nghỉ hôm sau em gọi có 2T7.

Các bác bảo giàn lạnhbằng nhôm nung nóng rồi thả vào chậu nước như vậy có hỏng ko? để các anh em khác rút kinh nghiệm.

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Trích đoạn: duonghuy

Dàn matiz hôm nọ thay ở Nguyên giá 3T2 + công = 3T6 đây này

Em chỉ có một điều thắc mắc không biết mình có mất tiền oan không các bác giúp em với:

Xe em hết sạch ga, mang ra của hàng Nguyên ở chỗ Kim liên thợ tháo giàn lạnh ra, lấy mỏ hàn xì xì cho cháy hết dầu sau đó nó nhúng luôn vào chậu nước đánh xèo một cái, em cản không có kịp. bơm hơi vào thì thủng một lỗ, báo giá dàn mới 3T2. em xót quá định hàn nhưng nó khuyên ko nên hàn, em cũng nghĩ nó nung nóng rồi nhúng nước vậy còn gì là cái giàn của mình nữa nên cắn răng thay (xót lắm). Hôm đó là chủ nhât bác CMatiz nghỉ hôm sau em gọi có 2T7.

Các bác bảo giàn lạnhbằng nhôm nung nóng rồi thả vào chậu nước như vậy có hỏng ko? để các anh em khác rút kinh nghiệm.
Công nhận tay nghề "ép chủ xe mua đồ mới giá đắt" của Nguyên con bây giờ lên cao thật, nước này thì chủ xe hết đường lăn tăn nhé. Dàn lạnh cũ để lại biết đâu câu kéo đc là "dàn zin theo xe" cũng đc đôi triệu đấy, các bác nhỉ. Em là em cứ tránh xa cái thứ gì có tên là vưỡn y nguyên mãi.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM

Em nghe các bác thợ điện lạnh otô nói dàn lạnh mà dùng mỏ hàn gió đá ( hàn nhôm ) đụng vào thì sẽ giảm tuổi thọ. Còn trưồngnợp của bác , thợ hàn xong rồi nhúm xuống nước thì chắc còn đem đi bán ve chai.

CH này đúng là nơi cắt cổ người khác, làm không có chút gì để giữ mối cả. Theo em thì bác nên từ giã chỗ này là vừa.