Hạng B1
12/9/19
84
37
18
58
TPHCM
Đèn đỏ chớp tắt trên đồng hồ khi xe đã tắt máy là gì?

Các bác cho em hỏi CX8 khi đã tắt máy, lock cửa nhưng trên đồng hồ có cái đèn màu đỏ nhỏ xíu (giống hình cái ổ khoá) cứ chớp tắt. Như vậy có bình thường không các bác?

Nó là lỗi gì, và có thể sửa như thế nào?

Đèn đỏ chớp tắt trên đồng hồ khi xe đã tắt máy là gì?

Xin câm ơn!

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/7/13
1.304
14.477
113
Đèn báo đã kích hoạt chế độ chống trộm....mazda 2 2019 cũng có option này.Pác lên youtbe search....có clip đó....ehehe

• Like
Reactions: xlive
Hạng B2
30/6/15
370
241
43
HCM
xigavip.com
Mấy xe chống trộm đều có đèn này khi khóa xe mà. Nó chưa sáng là chưa khóa cửa.
P/S: Bài này cũng lên trang chủ ạ?

Hạng B2
29/5/07
492
439
68
Giống mấy xe Vespa đó, đèn báo là hệ thống chống trộm đã kích hoạt.

Hạng B2
16/4/15
142
236
43
Đèn cảnh báo chống trộm này trên xe Mazda sẽ xuất hiện khi bác bấm lock cửa, lúc đầu đèn sẽ chớp nhanh (khoảng 1s 1 lần) sau khi lock cửa khoảng 45s thì sẽ chớp chậm lại (khoảng 3s 1 lần), lưu ý khi đèn chớp chậm thì tính năng cảnh báo chống trộm mới được kích hoạt.
Bác có thể thử tính năng này bằng 2 cách:
  1. Bác hạ kính cửa tài xuống, bấm lock cửa, chờ 45s đèn chớp chậm, đưa tay vào trong xe kéo chốt mở cửa ra từ phía trong còi xe sẽ kêu để cảnh báo (lúc này ECU xe sẽ hiểu là xe bác bị trộm đập vỡ kính để mở)
  2. Bác bấm lock cửa bằng smart key, chờ 45s đèn chớp chậm, rút chìa khóa cơ trong smart key đưa vào ổ khóa trên tay nắm cửa vặn và mở cửa xe ra còi xe sẽ kêu để cảnh báo (lúc này xe sẽ hiểu là xe bác bị kẻ trộm dùng chìa khóa giả hoặc cố ý tác động cơ khí vào ổ khoá để mở cửa)
Để tắt còi báo động thì bấm Unlock

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/3/16
1.996
2.642
113
46
Đèn cảnh báo chống trộm này trên xe Mazda sẽ xuất hiện khi bác bấm look cửa, lúc đầu đèn sẽ chớp nhanh (khoảng 1s 1 lần) sau khi look cửa khoảng 45s thì sẽ chớp chậm lại (khoảng 3s 1 lần), lưu ý khi đèn chớp chậm thì tính năng cảnh báo chống trộm mới được kích hoạt.
Bác có thể thử tính năng này bằng 2 cách:
  1. Bác hạ kính cửa tài xuống, bấm look cửa, chờ 45s đèn chớp chậm, đưa tay vào trong xe kéo chốt mở cửa ra từ phía trong còi xe sẽ kêu để cảnh báo (lúc này ECU xe sẽ hiểu là xe bác bị trộm đập vỡ kính để mở)
  2. Bác bấm look của bằng smart key, chờ 45s đèn chớp chậm, rút chìa khóa cơ trong smart key đưa vào ổ khóa trên tay nắm cửa vặn và mở cửa xe ra còi xe sẽ kêu để cảnh báo (lúc này xe sẽ hiểu là xe bác bị kẻ trộm dùng chìa khóa giả hoặc cố ý tác động cơ khí vào ổ khá để mở cửa)
Để tắt còi báo động thì bấm Unlook
Chạy CX5 hơn 4 năm giờ mới biết đầy đủ cách hoạt động của tính năng này. Thanks bác

• Like
Reactions: vangdanh_66
Hạng B2
2/1/17
168
257
65
40
Cái đó là chống trộm thôi ko có gì.
Klq, cho hỏi ké, con xe mình khi đạp thắng dừng lại và nhả thắng khi đi thì nó kêu cái kít. Hổng lẽ do đậu xe chốt thắng tay nên bị? Or dính nước mưa?