Hạng B2
24/9/14
122
203
43
40
EM viết bài này chỉ để trình bày ý kiến của riêng em và cũng hi vịng giúp ít đc phần nào cho các bác có cùng cảnh ngộ như em có đôi điều để tham khảo, bác nào thấy em sai đúng gì thì góp ý chớ ném đá em sợ em trốn luôn ;)))): dòng xe em chọn so sánh là KIA K3 và CRUZE LTZ 2014, là 2 dòng em định mua:
+ Về ngoại hình: k3 trẻ trung, hiện đại, mâm đẹp (ng đẹp vì lụa, xe đẹp vì mâm) mua về chạy khỏi độ gì thêm.
cruze: mua về lắp thêm giàn đèn BMW, AUDI, chụp hút gió Bently vô, lắp vô sang trọng hẳn, nhìn mê luôn... Cruze 2014 theo em đẹp hơn bản 2015 bên tàu khựa, bản mới nhìn mất hết chất Mỹ...
- kết: k3 9 điểm, cruze: 6 ( độ vào 9-9,5)
+ về máy: k3 2.0 máy nu mới, 1.6 máy forte nhưng vẫn ngon vì bạn em chạy máy năm ko chê gì cả... Nó còn kêu em nên mua..
Cruze: máy eco từ 2013, máy khá hơn đời cũ, mới ra 2 năm nên chưa thấy ai than phiền gì nhiều... ( cái này cũng khiến em đau đầu phân vân bữa giờ vì đời trước thì bị chê máy dữ quá, nhưng sau này thì chả thấy ai chê)
-kết: phần máy không ý kiến em nào hơn em nào vì chưa có khả năng thẩm định...
+ cảm giác lái : k3 có 3 chế độ , khá tiện, đinkejt xe để comfort, đi đường trường để sport là chuẩn khừ. tuy nhiên đôi khi quên để tay lái nhẹ mà chạy nhanh nguy văn hiểm... (9đ), xe chạy cách âm ổn 8đ, cài sport để số thấp gầm máy lên hơi ồn nhưng khá hơn Forte nhiều, hơn Cruze nhiều luôn, nhưng chay đường đá dăm thì lại ồn ở sau do bản lốp xe lớn ( cái này phải chấp nhận, thay lopps xịn hoặc lót cách âm sẽ êm hơn)... Thoc máy đạp ga, K3 tăng tốc tốt, cảm giác ko bị bồng chắc tại trong tp em đạp lên 80 là mã nói chung ổn qua 100 chắc cũng ko đến nổi bay, em max lái cũng tới đó..
Cruze: lái khá ,1 chế độ, trợ lực ổn 8đ, cài sport gầm máy lên thì máy ồn, ồn hơn K3 nếu k3 8đ thì cruze chỉ đc 6đ ( lót cách âm sẽ khác phục đc đỡ hơn), đc cái đi đường đá dăm cruze lại ko ồn bằng k3, vào ổ gà ổn, nhẹ nhàng hơn k3, k3 vào ổ gà thì cứng hơn xíu.. Bốc máy tăng tóc cho Cruze, xe ko bốc lắm, lên cũng nhanh nhưng ko bốc bằng k3, nhưng chay nhnah thì đầm (đi đường trường sẽ thích) vì em này mập ú nặng xác....
+ ăn xăng: lấy thông tin từ nhiều bác và tuỳ mỗi ng chạy con số trung bình k3 thành phố 8-10l/100km, đường trường 7-8l/100km. Cruze: 9-12l/100km, đường trường 8-10/100km... Tóm lại cruze ăn xăng hơn, ko có nghĩa là máy cruze hao hơn mà 1 phần do Cruze nó mập thịt nên hao xăng hơn cũng dễ hiểu...
+Nội thất: k3 mới nhìn thù ham nhưng nhìn kỹ thù nội thất hơi khựa, đúng kiểu Hàn quốc pha với anh Hải bớt xén, đẹp nhưng nhựa nhìn rẻ tiền, dvd bác mao, ghế da nhưng nhìn rẻ tiền như nỉ, ngoài ra option đồ chơi k3 thì number 1 trong tầm tiền này, mua về chả cần thêm gì vào có chăng thêm cái cam hành trình.. 8đ
Cruze: đơn giản đúng chất Mỹ, da bọc sang hơn K3, nút bấm dàn nhựa đơn giản nhưng nhìn cứng "có vẻ" xịn hơn K3 chút, nói chung nội thất em cho cruze 8,5đ mua về phải độ thêm tí, hãng có khuyến mãi thêm option nhưng theo ae đi trước khuyên thì nên kêu giảm tiền và tự ra ngoài lắp cho vừa ý...
+khoang ngồi sau: k3 nhìn nhỏ vậy mà lại rộng hơn Cruze nha bác, lại có thêm hốc gió máy lạnh ở sau nữa,
Cruze chật hơn, ko có dàn lạnh sau nhưng dàn lạnh Cruze ổn, xe bạn em bật lên lạnh té đái ;))... Máy lạnh ngang điểm nhau, độ rộng rãi k3 hơn 1 chút.
+ âm thanh: k3 quá ẹ, đúng là đồ Mao, xúc phạm lỗ tai người nghe, em tai trâu nghe mà còn cảm thấy ghét 5đ.
Cruze dàn âm thanh khá hơn nhiều, em cho 7-8đ...
+ giá cả: same same mắc gấp đôi giá nước ngoài ;))))))
+ hậu mãi bảo hành: k3 đang bảo hành 3 năm free cây số, 1 năm bảo hiểm, bớt tí tiền, thêm tí đồ chơi xíu xiu ( vì đơn giản đồ chơi trang bị hết rồi)
-cruze: chương trình 3-3-3 khá lợi hại, đồ chơi cho 1 núi ( chính cái này làm em lăn tăn giữ chân em lại với Cruze nè hix)
+ show room bảo trì: Kia ko thấy ai phàn nàn gì cả.
Cruze: cái này có nghe nói ko chỉ 1 mà vài show room dạo này bị phản ánh ( cái này em tham khảo trên os thôi, chứ bạn em đi bảo trì thì lại nói hài lòng chả thấy vấn dề gì)
+ hội nhóm: K3 ít thấy hoạt động quá hay em mới vô chưa biết,
Cruze thì rần rần...
+ độ trượt giá: cả 2 thua TOY thần thánh ;)))), cái này em cũng băn khoăn, nhờ các bác đi trước góp ý..

KẾTTTTTT LUẬNNNN : kia k3 phù hợp cho trẻ trung năng động, mua vài 3-5 năm đổi mua xe mới, nếu có ý định này thì K3 là sự lựa chọn hoàn hảo. Cruze đầm tính lịch lãm, độ đồ vào nhìn cũng ko thua chị kém em với ai,neu mua Cruze e se chay kau dai luon. Và cuối cùng em sẽ chọn mua.... Chưa biết nữa, vài hôm nữa về VN xem bên nào cho nhiều đồ giá cả hợp lý thì múc ;)))))
P/s: bài này viết cho những ng quan tâm thật sự, các bác sâu đừng vào chém nhá...;)))

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/8/14
1.240
377
83
33
bác so sánh thêm chú mazda 3s đi. e đang định đầu tháng sau múc e đấy.

Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
hehe bài viết của bác hay đấy nhưng mà theo em thấy đồ nhựa K3 có phải lởm đâu hay tại mắt em "lởm" với lại âm thanh thì nghe "ẹ" thiệt nhưng nếu chịu khó down nhạc 320 về nghe thì ko tệ lắm đâu bác. xe em gắn cái sup TQ vào nghe cũng "gãy được tai trâu" chứ bộ hehe. cái DVD của TQ thì khởi động quá lâu load lâu cực kỳ.

• Like
Reactions: love_arsenal
Hạng B2
27/9/12
437
49
28
Q 12
Tuỳ con mắt và nhu cầu,nên có nhiều xe để KH chọn nếu không trở nên ...