Hạng B2
31/7/05
240
1
0
58
RE: Động cơ Civic tại ViệtNam

Trích đoạn: LX

Kệ, nhưng cứ an ủi là Nhật lắp chắc ít thừa ốc vít hơn động cơ Civic :D thảo nào đi mãi (15k) mà chưa thấy hỏng gì cả
:D:D:D Đi 15 k thì mới hết rôđa , làm sao mà hỏng được :mad::mad::mad:
Hỏng xe giai đoạn này thường do lỗi nhà máy . Xe mới thì chạy 40-50 k cũng chưa được phép có vấn đề gì:mad::mad::mad:

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: crowchip

Sản xuất linh kiện tại Thái hay Indo, Phil... thì sao nhẩy ? Các hãng SX nhiều chi tiết máy tại nước thứ 3 và đưa về Nhật lắp ráp đấy kể cả Toy,Mit, Maz... Phụ trách nhập khẩu linh kiện hay phòng vật tư may ra mới biết xuất xứ từ đâu nhưng mức lương cao đủ để giữ kín thông tin ko share cho các bác sale đâu... Người nhà em từng làm bên vật tư VMC nói linh kiện máy Mazda do Phil sản xuất... khách yêu cầu máy Nhật nó chuyển linh kiện về Nhật lắp rồi đóng xuất xứ từ Nhật... thế nhưng em có thấy bác nào kêu máy Mazda kém đâu ? Đứng ở vị trí thị trường Việt nam mờ các bác đòi chê Thái Indo Phil thì em các bác... em ko có cánh... em chỉ có đôi chân nên hy vọng bước lên được từng nấc thang chất lượng cho theo kịp các nước trong khu vực là hạnh phúc lắm rồi ạ

Em không giám chê Thái, Phi, Indo bác ạ, nhưng em đã nhiệm rõ là cái của khỉ gì mà made in Japan thì vẫn chất hơn made in Thailand, made in Indo, made in Phili... bác ạ, và lại càng hơn made in VN. Linh kiện ở đâu thì tuỳ, nhưng lắp ráp đóng gói tổng thành ở Nhật rồi gắn cái mác made in Japan thì chắc chắn tốt hơn về Vĩnh Phúc lắp rồi.

Em hiểu dùng từ Maz3 "xe tiết kiệm nhất" tại Mỹ năm 2005 là nó tiết kiệm tiền ạ , vì xe rẻ mà nhiều tiện nghi, tốt, ít mất giá ở dòng xe compact tuyệt nhiên em ko tin nó tiết kiệm nhiên liệu ạ... Maz3 tại Mỹ chỉ có 2.0 trở lên mà bác ngụ ý nó tiết kiệm nhiên liệu hơn Civic 1.8 thì em

Nếu xe rẻ mà tiện nghi, ít mất giá thì phải gọi là đáng giá hoặc giá trị nhất chứ sao lại là tiết kiệm nhất được. Một chiếc xe khi gọi là tiết kiệm thì mặc nhiên yếu tố hàng đầu là tiết kiệm nhiên liệu rồi. Đương nhiên là khi so sánh tiết kiệm nhiên liệu thì phải là ở cùng dung tích động cơ, cùng công suất, cùng hạng xe, cùng loại xe v.v và v.v rồi chứ ai lại đi so 2.0 với 1.8 bao giờ. Nói như bác thì so luôn với 0.8 của Matiz cho nó xong chuyện. Cái vụ Maz3 được giải tiết kiệm nhất em đã đọc lâu rồi, bây giờ cũng chỉ nhớ láng máng nên không chắc lắm. Em sẽ search lại rồi quay lại hầu chuyện bác ạ.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: crownchip

Em hiểu dùng từ Maz3 "xe tiết kiệm nhất" tại Mỹ năm 2005 là nó tiết kiệm tiền ạ , vì xe rẻ mà nhiều tiện nghi, tốt, ít mất giá ở dòng xe compact tuyệt nhiên em ko tin nó tiết kiệm nhiên liệu ạ...

Em xin đính chính, bác Crownchip nói chính xác, đúng là Maz3 giành giải 2005 Economy Sedan tại Mỹ là vì nó đáng tiền nhất so với tầm giá chứ không phải là tiết kiệm nhiên liệu nhất. Nhưng Maz3 cũng vẫn được đánh giá khá về khoản này, ở mức "so so", hay là "tiêu thụ xăng vừa phải". Cám ơn bác Crown.

Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

@mazspeed: bác tâm phục khẩu phục thế là tốt lắm ạ :D em tưởng bác lại nổ nữa thì... :mad:
Báo Việt nam:
http://vnexpress.net/Vietnam/Oto-Xe-may/2004/08/3B9D553F/

Báo Mỹ:
http://www.autoweek.com/apps/pbcs.dll/article?AID=/20050704/FREE/507040711&SearchID=73255336728136

Hạng B1
24/3/05
64
0
0
HA NOI

"Thịt chó phải có mắm tôm" em góp thêm cái ảnh để anh em dễ bình luận thêm

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Thời đại toàn cầu hóa mà bác mazda cứ đòi made in Japan thì em cũng chịu ...:Dbây giờ rất nhiều hàng hóa bán ngay tại Nhật made in ...nước khác , bản thân em hí hửng mua quả Nikon D50, ở ngay Tokyo, đem về nhà ...hóa ra made in Thailand .

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: Mienhinh

Thời đại toàn cầu hóa mà bác mazda cứ đòi made in Japan thì em cũng chịu ...bây giờ rất nhiều hàng hóa bán ngay tại Nhật made in ...nước khác , bản thân em hí hửng mua quả Nikon D50, ở ngay Tokyo, đem về nhà ...hóa ra made in Thailand .

Thailand là còn may đó bác. Em hay mua hộ cho bạn bè cùng cơ quan máy ảnh ở Nhật, ai nhờ loại nào là phải tuyên bố rõ ràng ngay là nó sản xuất ở đâu (chủ yếu chỉ là Nhật và Trung Quốc). Đã có lần mua hộ 5 cái Canon A620 (loại du lịch thôi), về thấy ghi Made in China nên 3 cái phải gửi sang đổi lại thành Sony T7 made in Japan mới được nhận cho đấy ạ. Khổ thế đấy.
Nhưng mờ máy Maz LD ở mình nó made in Japan thật chứ không như máy Altis bác ạ:D:D:D

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Em thấy các chi tiết nhựa nhỏ xíu của Premacy cũng đóng dấu "Made in Japan" đó các bác!:)

Hạng C
24/8/06
732
84
18
52
HN
www.excite.com

Động cơ xe 1.8 AT của CIVIC đi cực êm, khởi động không nghe tiếng máy nổ. Nói thật là lúc đầu tôi cũng thấy phân vân về chất lượng xe nhưng khi anh bạn lấy con 1.8 AT thì cũng được đấy!

T
TamPhan
Guest

Thế ah? Bác PhiLong thử xe rồi ah? chắc ngày mai e cũng đi xem thử em nó ra sao chứ ở nhà mà cứ ức hòai,thú thật với các bác là chịu không nổi:D