Em có miếng đất khu dân cư ở Cần Đước - Long An 6m x 26m (ngang x dài). Dự tính xây 6m x 20m (chừa sân trước 3m, sân sau 3m), 1 trệt + 1 lầu đúc + mái đúc(làm sân thượng và chủ yếu chống ồn + nóng bên dưới, không cơi nới gì lên nữa) vì nhà chỉ có 4 người gồm mẹ, hai vợ chồng + F1(mới 10 tuổi). Lấy cầu thang làm thông tầng lên đến mái. Em lên cái tổng thể phác thảo như sau :

1./ Tầng trệt: từ phía trước [1] (bên phải) ra phía sau (bên trái) [7]
Phía trước để trống tiện chổ đậu xe (ban đêm), ban ngày kinh doanh. Sau bếp là phòng ngủ cho mẹ em (lớn tuổi không tiện lên xuống cầu thang), cuối nhà là WC (trong cùng là hộp gen)
Em xin phép hỏi tí về kết cấu nhà phố 6m x 20m không chừa sân

2./ Tầng 1: từ phía trước [1] (bên phải) ra phía sau (bên trái) [7]
Phía trước để trống như dưới trệt làm phòng để máy đi bộ, leo núi, khoảng trồng cho F1 chơi trong nhà, karaoke.
Sau cầu thang là phòng học, đọc sách, máy tính, làm việc. Sau nữa là phòng ngủ chung 2 đứa lớn + 1 đứa nhỏ (vì F1 chưa chịu ngủ riêng) có toilet riêng trong phòng ngủ. Cuối cùng là toilet dùng chung ngay lối đi ra balcon sau nhà (phòng khi toilet kia bị chiếm hữu vào buổi sáng). Dùng balcon sau nhà làm sân phơi vì nhà có ít người.

Sơ bộ:
Cọc móng 250x250 : từ phải sang trái (cửa trước ra sau nhà)
[1] = 2 tim + 2 tim; [A] +
[2] = 2 tim + 2 tim; [A] +
[3] = 2 tim + 2 tim; [A] +
[4] = 2 tim + 2 tim; [A] +
[5] = 2 tim + 2 tim; [A] +
[6+7] = 3 tim + 3 tim (cuối nhà); [A] +

Cột trệt:
[1] = 300x300
[2], [5] = 250x300
[3], [4], [6], [7] = 250x250

Toàn bộ làm sàn dương (kể cả console trước, balcon sau), chỉ làm sàn âm cho toilet (để giấu ống).

Em xin phép hỏi các bác, em muốn lấn phòng trước ở lầu 1 choáng gần hết sàn console như hình
lấn toilet sau (chủ yếu là buồng tắm) ra balcon phía sau nhà, khoảng lấn tối đa là 1m thì kết cấu thép sẽ đặt như thế nào (sắt lưng, sắt bụng, sắt hông) và tiết diện cho dầm môi, và dầm bo. Cột ở trục [1] như trong hình có ổn không và đặt thép ?

Em đang bị bí ở chổ này (em vốn không phải dân xây dựng, toàn học lóm) nên rất mong các bác khai sáng.

Các bác cho em hỏi thêm tổng kinh phí cho công trình nói trên khoảng bao nhiêu tiền ? Em dự tính xây đơn giản không họa tiết cầu kỳ, vật tư hoàn thiện thường thường phổ thông thôi vì kinh phí có hạn do lỡ tay mua 2 nền liền kề rồi nhưng không muốn tiễn cái xe 4 bánh hạng ve chai :=))

Chân thành cám ơn các bác.

Trời, cho em can..
Kiến trúc bác học lóm được, hậu quả nếu có chưa thấy ngay,
Còn kết cấu, bác thuê ông kỹ sư mà tính, tiết kiệm chi vài triệu hổng biết.
Chuyện quan trọng mà bác tin mấy lời tư vấn trên mạng, search google... thì bác liều thật.

Do em có cái nhà cất cách đây 6 năm cũng diện tích tương tự 3,5 lầu BTCT (giờ chỉ xây 1 lầu) nhưng balcon không lấn phòng ra hết vả lại cũng lâu rồi nên không nhớ rõ nhưng em vẫn còn giữ cuốn thiết kế cho căn nhà cũ nên tham khảo lại và bí cái chổ lấn balcon đó bác.

Do lúc cất nhà, em theo sát công trình nên mới lõm bõm học hỏi nhưng cũng hiểu chứ không phải học vẹt.

Em nhờ các bác kinh nghiệm chỉ giúp chổ nào thừa thiếu không cần thiết nhưng vẫn đảm bảo an toàn.

Mặt bằng móng cọc, đài móng, giằng móng (phần nữa sau nhà)

Mặt bằng móng cọc, đài móng, giằng móng (phần nữa trước nhà)
Các bác cho em hỏi với xác nhà 6x20m (không chừa trước sau) 1 trệt + 1 lầu + mái BTCT thì ép tải khoảng bao nhiêu tấn ?
Theo sơ đồ phác thảo của em thì có thể gia giảm tim nào không ?
Cám ơn các bác !

Chỉnh sửa cuối: