Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI
Mấy hôm nay Hà Nội ( cả TP HCM) nữa tắc đường quá, tắc trên diện rộng, kéo dài và quá nghiêm trọng. Thiệt hại vô kể, thiệt đơn thiệt kép, thiệt cho rất nhiều cá nhân và các tổ chức, cuối cùng là cả xã hội phải gánh chịu hậu quả.
Em đưa ra đề mục này với mục tiêu:
1. anh em xả bớt búc xúc.
2. Chia sẽ thông tin và kinh nghiêm để mà tránh ( khó lắm)
3. Đề xuất các ý tưởng để chống ách tắc trước mắt cũng như lâu dài. Biết đâu có nhiều ý tưởng hay và giải pháp khả thi thì đề nghị BĐH OS tập hợp lại để gửi kiến nghị đến HĐND thành phố Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh. Anh em mình toàn là công dân tốt có trách nhiệm cao với xã hội mà[8|][8|][8|]

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
RE: Giải pháp chống tắc đường

Để xe ở nhà, tất cả đi bộ:D
Ý của các bác nhà ta là vẫn: "giảm xe ôtô xe máy lưu thồng là gì"

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

Thế thì em sẽ thành lập công ty môi giới bán xe cũ, để bán tất sang Lào và Cămpu chia

Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

Em cứ mạnh dạn đề văn xuất thế này:
Nếu trên OS có đồng chí nào hiện hoặc sau này là VIP ( tất nhiên phải đủ quyền lực) của CP hoặc của 2 thành phố lớn này, em kính đề nghị bác có KH dài....dài hạn (nhưng phải bắt tay vào làm từ bây giờ) chuyển tất cả các trường Đại học và Trung học dạy nghề, các bệnh viện ( chỉ giữ lại phòng khám và cấp cứu) ra cách Trung tâm ngoài 50 KM trở lên. Xây dựng các tuyến giao thông thật tốt nối với trung tâm là sẽ giải quyết phần nào đấy nhỉ.
Đề nghị các bác cho ý kiến.

Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

A quên, xin lỗi các bác ĐH OS, em hay vào trang này nên đưa chuyên mục này vào đây. Nếu không hợp các bác chuyển dùm. Cảm ơn và đừng thổi còi em, tội em lắm./.

Hạng B2
23/4/07
106
0
0

Khó lắm bác Thanhs ạ.
Bác cứ ra mấy khu đô thị mới, cao cấp mà xem dân thì đông, đường bé tý làm gì chả tắc, cơ mà nếu để đường rộng, hè rộng thì làm gì còn đất mà bán cho các chủ đầu tư.
Với cả tắc đường thì các VIP mới lên mới có dư án để tiếp tục làm chứ, ngon ngẻ hết thì ngồi chơi ạ.
Theo em cứ học TQ, ra qui định đường xá phải chiếm 15-25% tổng diện tích chẳng hạn? Chỗ nào làm sai lô ông VIP ra đoàng 1 phát (chắc sau độ 3 phát thì hết tắc đường)
Theo em chuyển trường DH, Th, bệnh viện có khi lại tốn kém hơn là chuyển quách cơ quan chính phủ cách TT cũ 50km lập trung tâm mới? Cơ lập xong lại đâu vào đấy ý mà vì đất đai còn phải bán thì mới có thu chứ đem làm đường thì móm, móm nặng.

Hạng B2
9/4/06
114
0
0
Sài Gòn

Nhà em cách chổ làm 20km[&:], nếu đi xe búyt hết 2h [&:], mổi ngày phải đi về 2 lần. Đi bộ chắc em bán nhà ra trước cửa cty ngủ cho khỏe :D.....

Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

Trích đoạn: aconnongthon

Khó lắm bác Thanhs ạ.
Bác cứ ra mấy khu đô thị mới, cao cấp mà xem dân thì đông, đường bé tý làm gì chả tắc, cơ mà nếu để đường rộng, hè rộng thì làm gì còn đất mà bán cho các chủ đầu tư.
Với cả tắc đường thì các VIP mới lên mới có dư án để tiếp tục làm chứ, ngon ngẻ hết thì ngồi chơi ạ.
Theo em cứ học TQ, ra qui định đường xá phải chiếm 15-25% tổng diện tích chẳng hạn? Chỗ nào làm sai lô ông VIP ra đoàng 1 phát (chắc sau độ 3 phát thì hết tắc đường)
Theo em chuyển trường DH, Th, bệnh viện có khi lại tốn kém hơn là chuyển quách cơ quan chính phủ cách TT cũ 50km lập trung tâm mới? Cơ lập xong lại đâu vào đấy ý mà vì đất đai còn phải bán thì mới có thu chứ đem làm đường thì móm, móm nặng.
Trong thiết kế quy hoạch đô thị mình cũng có tiêu chuẩn tỷ lê% chiếm đất của đường xá, giao thông tĩnh, cây xanh..đủ cả đây bác ợ. Mà tiêu chuẩn không thấp đâu. Nhưng vấn đề là hình như ít được tuân thủ vì nhiều lý do và cũng chưa xử ai về vấn đề quy hoạch sai, thực hiện sai quy hoạch cả ( hình như là tất cả chứ chẳng phải là chỉ có quy hoạch đô thị đâu). Vì cái này áp vào Luật thì...chưa gây hậu quả nghiêm trọng!!!

Hạng B2
29/1/07
200
0
16

Em có ý kiến thế này:
Kiến nghị CP dừng bỏ kinh phí để cải tạo hệ thống thoát nước. Để HN và HCM ngập nước giống Venice, bà con chuyển sang đi thuyền hết. Mà thuyền đang ít -> chưa tắc đường ngay được. :D

Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

Trích đoạn: minhgau

Em có ý kiến thế này:
Kiến nghị CP dừng bỏ kinh phí để cải tạo hệ thống thoát nước. Để HN và HCM ngập nước giống Venice, bà con chuyển sang đi thuyền hết. Mà thuyền đang ít -> chưa tắc đường ngay được. :D
Ý kiến của bác đang thành hiện thực rồi.
Nếu thực hiện như chỉ đạo của Bác là dừng cấp KF để cải tạo thì khẳ năng đường...sẽ không ngập. Trên thực tế là càng cải tạo( tương đương với cấp KF) càng ...ngập.