Hỏi/Đáp Kỹ Thuật hàn két nước ở đâu

Tập Lái
2/5/07
46
0
0
vnexpress.net
em ở HN, xe em bị rò két nước, các bác chỉ cho em địa chỉ nào hàn két nước hay nhất HN với, em cảm ơn

Hạng B2
12/12/07
312
244
63
RE: hàn két nước ở đâu

thay két nước đi bác. hàn vớ vẩn có ngày nó bục ra giữa đường, ngồi trong xe nghe tiếng máy gõ ầm ầm, khói trắng từ nắp capô bay ra nghi ngút thì lúc đó hối hận không kịp bác àh. thay đồ trong hãng mắc quá thì bác kêu thợ thay cho bác 1 cái hàng chợ trời, sài cũng được 2 năm, giá khoảng 2,5 tr- 3tr thôi bác, an tâm hơn đem đi hàn :). kinh nghiệm 1 năm chạy xe với két nước bị thủng 1 lổ của em đó bác [&:]
:D
Trích đoạn: trauvang2003

Hạng B1
10/5/07
67
0
0
53

Quan trọng là két của bác lủng lơn không? Nếu nhỏ thì bác có thể tự hàn hay đem cho thợ hàn cũng được chứ bác thay két mới thì nhiều khi chưa thật cần thiết. Đây là kinh nghiệm cá nhân của em được truyền lại từ một người bạn cho thuê xe
Tự hàn thì có 2 cách:
a. hàn tạm thời bác có thể dùng cách đơn giản nhất là dùng xà phòng giặt đồ (omo, tide hay viso cũng tốt chán). Cứ trét lên tại chỗ
b. Hàn cứng hơn một tí thì dùng keo con voi và bột sắt. Keo con voi bác mua 2n/chai còn bột sắt thì ra mấy tiệm hàn làm đồng đó, hốt một ít. Bác nhỏ keo lên chỗ nứt, bể, rắt 1 lớp bột sắt, sau đó thêm một lần keo và một lần bột sắt nửa là ok. Cứng lắm đó bác. Nếu bác sợ thì làm thêm 1-2 lần nữa cũng được. Bác hàn kiểu này có thể dùng thêm rất lâu. Khi thao tác bác cẩn thận đừng để keo dính vào người bất cứ chỗ nào và đừng để bột sắt bay vào mắt, miệng nhé.
Hai cách hàn này sử dụng cho chỗ bể ít, nhỏ, nứt. Nếu nứt lơn, bác nên đem thợ làm. Cũng rẻ lắm. Còn nếu bác muốn mua mới cho an tâm thì tất nhiên quá tốt nhưng fải xem hàng tốt nhé. Chúc bác vui khỏe.:)

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83

Vừa vặn em cũng đang khổ vì két nước, xin các bác chỉ giáo.
Số là xe em, ESPERO daewoo, sau một vài lần mất nước khi đang đi dọc đường, thì hôm nay mặt chuột đã lộ ra: két nước bị lủng, chảy tong tong ấy.
Đem xe tới gara, chủ của thợ nói là két của em bằng nhôm, khổng thể hàn được vì lá nhôm quá mỏng, khuyên em nên thay.
Sau đó nơi cung cấp phụ tùng cho chú ấy họ báo là có két espero mới, giá 1,850 triệu, có thể lấy về thay xong trong ngày là ok.
Xin các bác tư vấn cho em:
1/ Có thể có cách nào hàn két lại được không, nếu có địa chỉ nơi làm cho em xin đa tạ.
2/Giá két nước như vậy thay được không, nếu họ bán cho mình két cũ mà nói là két mới thì làm sao kiểm tra hở các bác?
3/Em có vài lần đổ nước vào két bằng nước xin dọc đường (mở từ vòi nước sinh hoạt ra), có phải vì vậy mà két bị ăn mòn và mau lủng không hở các bác.?
em có đọc các bài về dung dịch nước xanh đổ vào làm mát máy, nhưng vẫn chưa thật hiểu, xin các bác chr giáo cho.

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Nếu két nước bằng đồng,chỉ cần làm vệ sinh thật sạch chỗ thủng rồi dùng mỏ hàn lớn và thiết hàn,nhựa thông,hàn lại là xong.Nhiều trường hợp chạy được vài năm, thủng chỗ khác lại hàn tiếp,đến khi quá mục mới phải thay.
Két nước bằng nhôm (như của Mợ Tài) thì không hàn như trên được. Giải pháp đổ keo chỉ là tạm thời,bất đắc dĩ khi không có cái thay,hoặc biết rõ chổ lủng vì lý do va chạm chứ không phải do ăn mòn thì mới nên xử lý để chạy tiếp..!

Tập Lái
12/3/17
5
3
3
42
Cái này e làm được. Nguyên kien 0989904333. 303quoc lộ 1a phường bình chieu quận Thủ Đức cổng khu công nghiệp sóng thần

Hạng B1
20/4/15
61
11
8
44
Ối! Tiện chủ đề cho e ké chút các bác ! Đoạn ống sắt nối thân máy ra ngoài rồi qua ống cai su vào ống dưới két nước bị lủng lổ kim(đã khắc phục bằng keo ab) nhưng e yếu vía nên mún thay luôn đoạn ống đó vì đã lủng rồi có nghĩa vùng đó đã mỏng đi, đang tìm mua đoạn ống sắt đó bác nào có ý e 1 tiếng với! Lacetti max. Thanks các bác!