Hạng B1
29/2/16
59
267
53
48
Chào các ace trên OS, tham gia diễn đàn rất lâu nhưng đây mới là lần đầu mình post bài như thế này. Số là cuối tháng 12/2023 vừa qua gia đình mình (gồm 3 người 2 lớn 1 nhỏ) đã hoàn thành 01 chuyến đi đã ấp ủ từ lâu, đi qua 26 tỉnh thành.

Hành trình 18 ngày xuyên Việt bằng Toyota Corolla Cross

Xuất phát từ SG, ra đến cột cờ Lũng Cú, qua Sapa rồi quay về với tổng hành trình 5.165km, trong khoảng thời gian 18 ngày với kinh phí hơn 50tr. Tiếc là do thời gian có hạn nên một số nơi mình chỉ lướt qua chứ không nghỉ lại để trải nghiệm được nhiều hơn (ở nhà lên kế hoạch còn định vòng qua Tây Bắc nữa mà không đủ thời gian nên đành hẹn dịp khác vậy).

Mình xin chia sẻ lịch trình cụ thể của mình (do từ Huế trở vào gia đình mình đã đi rồi nên đi nhanh) để các ace tham khảo (mình lái chính, không đi ban đêm):

(Các ace nào cần file excel này thì pm mình địa chỉ email để mình gửi nhé)

Về chi phí:
- Tiền xăng: 7.380.000đ (khoảng 6,4L/100km, mình đánh giá con Cờ Rốt bản G này khá tiết kiệm).
- Phí cao tốc, cầu đường bộ: 1.949.000đ
- K/Sạn, Homestay các kiểu: 260k/người/đêm (tiêu chí chỗ nghỉ ngơi của gia đình mình là sạch sẽ, nội thất mới là được, không cần phải 3, 4 hay 5 sao gì)
- Ăn, uống: 320k/người/ngày
- Các chi phí khác (vé tham quan, mua quà,...): hơn 12.000.000đ

Đi để thấy đất nước mình cảnh quan thiên nhiên vô cùng đẹp (đặc biệt là Cao Bằng, Hà Giang), có nhiều tiềm năng khai thác du lịch nhưng cuộc sống của người dân (nhất là bà con các dân tộc vùng núi) còn nhiều thiếu thốn, khó khăn quá. Mặc dù vậy họ đều rất thân thiện, thật thà và dễ mến. Mong sớm sẽ có ngày quay lại nơi đây.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
29/2/16
59
267
53
48
Ngày 1:
Dự định xuất phát lúc 6h nhưng loay hoay mãi đến gần 7h xe mới lăn bánh, chính thức bắt đầu hành trình. Thời tiết khá thuận lợi với bầu trời xanh, mây trắng và nắng rất đẹp. Vào cao tốc SG-LT-DG rồi DG-PT-VH (đúng ra phải đọc tên cao tốc theo hướng từ Bắc vào Nam nhưng mình thích đọc theo chiều mình đi hơn) khá vắng xe, cứ tuân theo biển báo mà đi đến 10h30 thì ra đến Vĩnh Tân (QL1A). Dự định ban đầu tính ghé biển Vĩnh Hảo hoặc Cà Ná ăn trưa nhưng thấy còn sớm nên sau khi tính toán thời gian thì mình quyết định chạy thẳng luôn ra Cam Ranh.

Lúc đầu định ăn nem nướng nhưng đến nơi thì quán đóng cửa, tìm nhanh trên mạng thấy có quán cơm gà Vui (1895 Hùng Vương, Cam Phú, Cam Ranh, Khánh Hòa) liền ghé vào nạp năng lượng. Quán này có sân đậu xe thoải mái, rộng rãi. Nhà mình làm 3 phần cơm gà lớn (110k/phần), mặc dù cơm hơi khô nhưng gà chiên da giòn, thơm nên ăn thấy cũng khá ngon (chắc tại ... đói).

Ăn xong thì chạy tiếp QL1A đến đoạn tiếp giáp giữa Khánh Hòa và Phú Yên thì mình không đi qua hầm Đèo Cả mà quẹo vào Vũng Rô - Đại Lãnh, ghé tham quan Di tích bến tàu không số Vũng Rô, check-in bãi Tiên rồi theo QL29 chạy về Tp Tuy Hòa nhận phòng KS (do trời mưa nhẹ và cũng gần 5h chiều nên nhà mình không ghé Hải đăng Đại Lãnh được mà chỉ chụp từ xa).

Thành phố Tuy Hòa kính chào quý khách:

Sau khi nhận phòng ở KS Minh Long, gần khu Rosa Alba Resort (1 KS nhỏ nhưng nội thất còn rất mới, phòng cực rộng rãi, chị chủ vui vẻ, nhiệt tình) thì cả nhà đi ăn tối ở quán Bò 1 nắng Dì Mai (350 Trần Hưng Đạo, P6, Tuy Hòa). Lần đầu được thưởng thức các món ăn trứ danh đất Phú Yên (bò 1 nắng chấm muối kiến vàng và mắt cá ngừ đại dương), phải nói rất tuyệt vời. Mới đầu nhìn chén mắt cá ngừ cũng hơi "hốt" nhưng khi ăn thì lại thấy rất ngon, vừa béo vừa sực sực, dai dai mà lại không tanh, nước dùng có cả kỷ tử, táo tàu ... rất dễ uống. Còn món bò thì phù hợp với vài lon bia ướp lạnh để kết thúc chặng đầu tiên.

Chia sẻ thêm danh sách các địa điểm tham quan, quán ăn ở Phú Yên:

... còn tiếp

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/4/19
424
366
66
đi xuyên việt em cross G này phải nâng cấp ánh sáng mới bào đêm được, bác giới thiệu chút về vk 2 đi

• Like
Reactions: okelah
Hạng B1
29/2/16
59
267
53
48
đi xuyên việt em cross G này phải nâng cấp ánh sáng mới bào đêm được, bác giới thiệu chút về vk 2 đi
Đúng rồi bác, xe mình đã thay bóng LED Owleye 360/y4 và lắp bi gầm Fujitek 2inch để phòng khi đi gặp sương mù. Ngoài ra còn trang bị bộ camera 360 của SafeView, rất hữu ích khi đi vào đường hẹp, lạ (nhưng phải tập làm quen với các góc nhìn, chứ không sẽ dễ bị hoa mắt :rolleyes:).
Để đi xa thì không thể thiếu phần mềm dẫn đường, ngoài Google maps mình sử dụng song song Navitel để cảnh báo tốc độ. Tuy nhiên, do Navitel 1 quý mới cập nhật 1 lần (và cũng không hoàn toàn chính xác với cách đặt biển báo ở VN) nên chủ yếu là để kiểm tra xem đoạn đường mình đang đi trong/ngoài khu dân cư thôi, còn vẫn phải chú ý các biển báo ven đường.

Hạng B1
29/2/16
59
267
53
48
18 ngày thì hơi ít, khoảng 25 ngày là đẹp
Đúng là hơi ít, đối với ai không quen lái >300km / ngày thì sẽ khá mệt. Tuy nhiên với mình, nếu có thêm thời gian thì chắc lại thêm điểm đến khác nên sẽ luôn là không đủ. Dù sao thì được thưởng ngoạn phong cảnh trên những cung đường mới cũng rất là thú vị và xứng đáng.

Hạng B2
8/4/19
424
366
66
Đúng rồi bác, xe mình đã thay bóng LED Owleye 360/y4 và lắp bi gầm Fujitek 2inch để phòng khi đi gặp sương mù. Ngoài ra còn trang bị bộ camera 360 của SafeView, rất hữu ích khi đi vào đường hẹp, lạ (nhưng phải tập làm quen với các góc nhìn, chứ không sẽ dễ bị hoa mắt :rolleyes:).
Để đi xa thì không thể thiếu phần mềm dẫn đường, ngoài Google maps mình sử dụng song song Navitel để cảnh báo tốc độ. Tuy nhiên, do Navitel 1 quý mới cập nhật 1 lần (và cũng không hoàn toàn chính xác với cách đặt biển báo ở VN) nên chủ yếu là để kiểm tra xem đoạn đường mình đang đi trong/ngoài khu dân cư thôi, còn vẫn phải chú ý các biển báo ven đườ
màn 360 có vietmap S2 hay Vietmap live xài ok á bác, hỗ trợ được 90%

e tết này cũng ráng làm 1 chuyến đến Huế để thưởng ngoạn phong cảnh trên những cung đường mới :rolleyes:

• Like
Reactions: PMH82 and okelah
Tập Lái
18/8/23
38
45
18
30
"Owleye 360/y4 và lắp bi gầm Fujitek 2inch", combo này ổn ko bác? theo em tìm hiểu nếu chỉ mình Owleye thì ko đủ (các video test trên mạng thấy ánh sáng có vẻ bị loang, không gom). Nếu được cho xin giá luôn ạ

Hạng B2
8/4/19
424
366
66
"Owleye 360/y4 và lắp bi gầm Fujitek 2inch", combo này ổn ko bác? theo em tìm hiểu nếu chỉ mình Owleye thì ko đủ (các video test trên mạng thấy ánh sáng có vẻ bị loang, không gom). Nếu được cho xin giá luôn ạ
combo này tạm ổn thôi bác, có điều kiện đèn cos lên cặp bi led thì sẽ ok hơn,