Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50
Em đang sử dụng xe SsangYong Rexton : khi chuyển sang chế độ 2 cầu 4WD em thực hiện đúng thao tác : về vị trí "N", ấn nút 2 cầu và đợi đèn xanh 4WD hiện trên mặt táp lô, xe giật nhẹ một chút báo hiệu 2 cầu đã hoạt động. Chạy trên đường không vấn đề gì kể cả vượt đường xấu nhưng đèn vàng "check" và ký hiệu máy bị sự cố nhấp nháy ( xe vẫn hoạt động bình thường ).
Đây là lần đầu tiên em đi xe SUV, lại 2 cầu. Các Bác cho em hỏi vấn đề trên là bình thường ở xe 2 cầu hay là xe của em bị trục trặc ở hệ thống này.
Cảm ơn các bác nhiều.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Hệ thống 4WD ở xe REXTON

Hình như chế độ 2 cầu chỉ để vượt đường xấu thôi,qua đoạn (lầy lội) thì trả về 1 cầu,chứ cứ bắt 4WD hoài hoài,không mòn bánh thì cũng hư xe...Đúng không không biết ???!!!.

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC

E nghĩ xe bác có vấn đề. E chạy SS Kyron, khi gài cầu thì không có các hiện tượng như bác mô tả: xe không giật, taplo không có các chỉ báo màu vàng, chỉ có chỉ báo 4WD màu xanh.
Xe e khi gài cầu High thì không cần phải dừng xe.

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Em thấy chiếc Infiniti bạn em nó gài cầu mà không trả về N, cứ vặn là nó hiện lên màn hình chứ không thấy thay đổi gì khác. Nên em đoán những xe khác cũng thế:D

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50

Cảm ơn các bác đã giúp em một chút thông tin.
@dawn : INFINITI là xe đời cao chắc khi chuyển cầu không y/c phải về "MO", SS phải về MO mới được bác ạ.
Xe của em cái đèn vàng nhấp nháy hiện lên một chút rồi tắt. Khi gài 2 cầu em cảm giác đi không sướng bằng một cầu, xe phóng không bốc lắm.

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Bác Kate dùng chế độ 2 cầu là 4H hay 4L?
Trong hướng dẫn xe Musso (chắc Rexton cũng giống thế) thì như sau:
- Chuyển 4H thì chỉ cần chạy dưới 70km/h và không nhấn ga.
- Chuyển 4L phải dừng hẳn xe (đạp phanh) và về N. Sau đó khi đèn 4L đã sáng (màu xanh) thì mới đi tiếp, còn màu vàng nhấp nháy là số chưa vào được.
Có lần em đã dừng xe nhưng không giữ chân phanh, xe vẫn còn trôi một chút là không vào được 4L.
Khi chuyển từ 4L về 2H/4H, sau khi đèn 4L tắt nên chuyển N->R->N để số vào trơn tru hơn.
Bác nên xem kỹ cách sử dụng chế độ hai cầu, dùng không đúng là hại xe lắm.

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50

@fatboy : em dùng chế độ 4H bác ạ. Để chế độ 4H mà đèn sự cố nhấp nháy rồi lại tắt, một lúc lại lên nhưng xe vẫn hoạt động bình thường [8|].

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Bác Kate bán Rexton mua Santa Fe đi. Có 2 lí do:
- Bác không cần lăn tăn vụ gài cầu vì nó tự động tùy thuộc vào tình trạng đường xá. Đồng thời nó cho phép khóa cầu để tránh hiện tượng tự chuyển về 1 cầu.
- Sẽ không có độ trễ khi nhấn ga tăng tốc. Rexton sử dụng động cơ Merc máy dầu nhưng là công nghệ cũ.
Hoặc giải pháp khác là chờ Rexton lắp động cơ máy dầu mới blue tech (?)

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trước em thấy Santa Fe trông hầm hố cứ tưởng nó là xe địa hình. Nhưng bác kienvang nói vậy thì hóa ra nó chỉ là crossover - AWD như Ford Escape thôi. [8D]
Xe này đi đường nhựa thì rất ngon, nhưng đi offroad, hoặc khi cần vượt những đoạn đường bùn lầy, leo dốc cao..., thì thua xa cả Vitara nhé.:D

@Kate: Bác bị như vậy khi cài 4H thì em nghĩ bác cần mang đi kiểm tra sớm.

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó

@Kate : không nên chạy ở chế độ 4H trong thời gian dài trừ chạy trên sa mạc, 4L thì không nên ga thốc tháo và bẻ cua lớn.

Theo em thì bác cứ nên cho đi khám!

Còn muốn đổi thì chơi luôn Rover hay L.Navigator bác Kate nhể:D:D:D

@Kienvang: bác biết nhiều về xe và sâu về dòng 2 cầu nhỉ, hôm nào cho em cơ hội thỉnh giáo từ bác nhé! Cám ơn bác trước!