Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hiện tượng lạ - hao nước

Hạng B1
25/5/04
80
0
6
Vietnam
Nghe hóng hớt trên 4rum là BS có thêm thành viên mới trong gia đình.:). Xin chúc mừng nha!

Chia xẻ một trường hợp với AE trên 4rum. Hôm qua xe tôi tự nhiên thấy nhiệt độ tăng. Lôi ra kiểm tra mới thấy két nước chỉ còn một nửa, bình phụ thì khô cong????? Tôi là người rất kỹ tính với xe - luôn theo dõi xem có rò rỉ gì không. Xe lại mới thay nước 2 tháng trước. Do vậy chủ quan không mở bình nước ra xem trong thời gian vừa qua. Thế mới suýt chít.
Vậy A E cho hỏi :
- Liệu nước nó đi đâu???
- Máy vẫn nổ tốt , chạy bốc nên chắc không phải bệnh joint culass. Vậy thế là sao. Tôi nghĩ mãi không ra[&:]
BS xem bịnh hộ với !!!

Bin
Hạng B2
29/3/04
300
0
0
53
Vietnam
RE: Hiện tượng lạ - hao nước

Bác đổ nước loại gì??? Kiểm tra lại nhé !!! Kiểm tra cả quạt mát xem có chạy không nhé, nếu quạt vẫn chạy thì kiểm tra lại xem quạt có đủ công xuất không nhé , thường thì quạt hay bị bẩn cái chổi than nên phải lôi ra làm sạch lại nhé. Cũng có thể là rơ-le của quạt hoạt động không tốt , cũng nên kiểm tra lại nốt. hèh`ehe`eh`!!!!!!!!!!!!!! Nhìn chung là phải kiểm tra tuốt thì mới có thể biết được đúng bệnh của nó. Em chỉ biết dự đoán các khả năng có thể thôi !!!!!!!!!!!!

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Trong khi chờ đợi BS pha sữa cho con thì bác tham khảo trước bệnh án này nhé

http://www.otosaigon.com/forum/tm.asp?m=35176

Hạng B1
25/5/04
80
0
6
Vietnam

To bác Bin: tôi đổ loại nước gì đó mầu xanh - đóng trong lon - 22.000 đ/lon. Lần trước thay nước là 2 lon vào két và 1 lon vào bình phụ. Sau đó cho thêm Lavie tới khi đủ.

Tôi vẫn hơi băn khoăn. Vì hệ thống làm mát là tuần hoàn. Trừ khi rò rỉ nếu không thì nước đi đâu. Có bao giờ két sôi sùng sục đến mức nước bốc hơi mất đâu. Nếu thế thì toi cả em xe rồi.

Cám ơn bác Peterson, em xe kiểm tra quạt ngay. Sẽ báo cáo lại với các bác trong vòng 15'[8|]

Hạng B1
25/5/04
80
0
6
Vietnam

To bác Peterson , Quạt của em vẫn chạy tốt. Rơ le đóng hoàn hảo.

Vậy thì nước hao đi đâu nhi????

Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam
RE: Hiện ượng lạ - hao nước

Bác proton ơi - Không nên châm lavie vào bình nước giải nhiệt vì trong đó có các khoáng chất và ion Canxi, magie v.vv... làm cản trở quá trình trao đổi nhiệt, gây cặn v..v.. Bác chỉ nên châm nước tinh khiết chứ không phải nước khoáng

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
Van điều áp

Cũng có khả năng là van điều áp (nằm trong nắp két nước) bị hỏng, khiến cho hơi nước nóng thoát ra ngoài khi xe chạy? Vì bình thường nó phải giữ được áp suất cao để cho nước bay hơi ở nhiệt độ cao hơn 100 độ C, còn nếu bị hỏng thì vừa ko giữ được áp suất, vừa không giữ được hơi nước.

Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam
RE: Van điều áp

Trước đây người nhà tui chạy cái xe Peugot 505 cũng bị hao nước nóng máy (có khi đứng máy luôn) sau kiểm tra hòai cuối cùng phát hiện cái miếng cao su đệm dưới cái nắp két nước nó bị rách một góc, thay miếng khác thì tốt đến nay luôn.

Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam
RE: Van điều áp

bác chú ý cái nắp két nước có cái lò xo, có thể lâu ngày bị liệt hoặc gãy nên không còn tác dụng , tui cãng đã từng bị, sau đi lùng mua cái nắp két nước của mẹc xi đì cùng kích thước bằng inox về xài tôt cho đến ngày hôm nay. :)

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Chắc ý kiến của Bác Dodge là thuyết phục vì Em cũng có lần bị như vây..kiếm muốn khùng mà không ra chỗ hao nươc..sau đó phát hiện ra cái nắp két nước bị hở...nước mau sôi mà lại hao..Chứ nếu Bác bị hở đệm nắp máy thì khi chạy khói ra trắng phau mù mịt như Đà lạt sương mù , biết ngay..;)