Hạng F
17/6/15
9.159
50.729
113
55
SG
Em thì plan cho con em thế này:

Cấp 1: cho học trường công tốt tốt 1 chút như Lê Ngọc Hân, Nguyễn Bỉnh Khiêm, có chương trình tích hợp dạy bằng tiếng Anh.

Cấp 2: cố gắng vô Trần Đại Nghĩa, Nguyễn Du Q.1 hoặc trường nào có môi trường tốt tốt, rèn luyện thêm các kỹ năng sống, nghệ thuật, thể thao, khả năng thuyết trình, nói trước đám đông...

Cấp 3: lúc này có thể quyết định cho du học để học high school bên đó (cái này cần có người giám sát và uốn nắn đi theo hoặc có sẵn ở bên đó). Nếu tiếp tục học trường ở VN thì tiếp tục chọn các trường có môi trường học tập lành mạnh. Ngoài việc tập trung học các môn học KH tự nhiên, xã hội thì rèn luyện nâng cao các skill về nghệ thuật (âm nhạc, hội họa...) + thể thao + ngoại ngữ, nên học thêm 1 ngoại ngữ. Năm 11, 12 thì bắt đầu học và luyện thi SAT. Bắt đầu lên danh sách các trường đại học phù hợp với sức học để apply vào và xin luôn học bổng. Nếu đứa nhỏ ngoan ngoãn, chịu học thì sau chừng ấy năm, với các kỹ năng, tài năng được được rèn luyện từ nhỏ + điểm SAT tốt thì khả năng có học bổng và được các trường đại học tốt ở Mỹ nhận là khá cao.

Đại học: Hết 4 năm đại học thì tự con bơi nhé con, ba mệt rồi, giờ đến lượt ba xõa thôi :D.
Đây là hướng đi của các con cái nhà Mềnh. Đã xong được một đứa.
Và những đứa còn lại đang tiếp tục lối.... Mòn... Này

Hạng D
11/4/10
1.520
3.095
113
TP.HCM
Chừng 10 năm nữa chắc khi con cái tôi bay nhảy xa hết rồi thì tôi bảo trở đám con CNL học cấp 3 cũng vui nhỉ

(đã có 2 người trong CNL xin vợ chồng tôi làm bảo trợ cho con họ, ngon chưa :) )

He he..em xin vay ở Bác 1 suất nữa nha..:3dcuoi:

• Like
Reactions: khiemluu
Hạng D
11/4/10
1.520
3.095
113
TP.HCM
Quay lại chủ đề, theo ngu kiến của em cứ cho học các trường công lập gần nhà, điểm càng tốt. Cấp 2 thi vào Trần Đại Nghĩa. Bên cạnh đó cho học thêm ở 1 trung tâm anh ngữ chất lượng nữa là được rồi. Nếu cấp 2 ko thi được vào TĐN thì tính tiếp. Bên cạnh đó Việt - Uc cũng là 1 p/a ko tồi. Ko có tiền thì lo chứ khá giả như anh thì dễ thôi, anh đừng đặt nặng quá.

Em sẽ lưu tâm phương án này của Bác!

Hạng D
12/10/12
2.428
88.012
113
Học trường công thì càng lớn càng mệt. Lúc nào trong nhà cũng phải có một lực lượng vệ tinh chạy theo xung quanh nó, lo ăn uống, lo chở đi học thêm vv.

Thường thì hai vợ chồng phải hi sinh một người để lo cho con cái. Với tình hình kinh tế hiện nay cả 2 vợ chồng cùng đi làm thì rất ban căng đấy.

Hạng B2
5/10/14
215
1.865
93
Trường tư cho học bên chỗ F1 của anh Cải học, trường quốc tế thì BIS nhoén, trường công phải lựa trường xịn đầu tốp mệt lắm............đùa anh thôi, chứ trường nào cũng được đừng quan trọng hóa vấn đề, đừng áp lực thành tích với con quá. Trường chỉ là phụ, thời gian còn lại ở với ba mẹ, tiếp xúc xã hội rất nhiều ! Đừng cố hữu sgk này nọ quá, mở rộng ra kèm thêm cho cháu học nhạc, chơi đàn, vẽ, thể thao phát triển thể chất, tư duy lẫn tinh thần, hạn chết ipad, phone lại thấp nhất, tăng cường hoạt động ngoài trời. Chắc bác hiểu ý em rồi hén. Kèm con bằng cả trái tim, dạy con thành người chớ hông phải lừa, gà công nghiệp :D

Giải trí chút với sức sáng tạo của trí tuệ Việt và Sgk mấy bác
1. Mao Trạch Đông
Học trường quốc tế hay dân lập, công lập?

2. Tây Tiến, Quang Dũng

3. Ai cũng biết

4. Lễ thành lập đội tuyên truyền giải phóng quân

5. Phan Bội Châu

6. Kiều ở lầu Ngưng Bích

7.

8. Phạm Tuân ở đâu?

9. Đỉnh cao toán học

10. Nguyễn Khải

11. Hoàng Phủ Ngọc Tường

Hạng B2
6/12/11
147
430
93
Dạ, em cũng đồng quan điểm với Bác...em cũng không trông đợi điều gì ở con mình báo hiếu lại cho mình, bổn phận, trách nhiệm và cũng là niềm vui của bậc làm cha mẹ là nhìn thấy con mình thành đạt + có ích cho xã hội + mọi người yêu quý.

Cuộc đời đúng là không nói trước điều gì?! Vợ chồng em cũng đang mua bảo hiểm nhân thọ suốt đời cho chính mình và mua bảo hiểm tiết kiệm quốc tế cho con đến 24 tuổi (có BH lo cho con học xong bậc đại học)...lỡ 1 ngày nào đó mình ngã xuống...kế hoạch là em sẽ đốt cháy giai đoạn mua BH này cho con để mình yên tâm..
Bác suy nghĩ chuẩn vậy thì chắc đã có chủ ý của riêng mình, lên đây hỏi chỉ tham khảo.
Em chả dám ý kiến ý cò, cá nhân em mà nói thì chỉ muốn con cái có công việc ổn định, phù hợp với khả năng, có đóng góp cho cộng đồng. Em cũng ráng đủ phòng thủ bản thân để mai sau khỏi phụ thuộc.
Trước 18t em chỉ muốn con ở bên cạnh, chăm sóc và chơi với nó với thời gian nhiều nhất có thể, vì đơn giản sau 18t là hết cơ hội, khỏi hối hận.
Chơi với con, dạy bảo nó nhưng không áp đặt. Đôi khi vợ chồng em cũng nóng quá mà mắng con, bắt nó phải làm thế này, thế kia,... thì trước đấy khi bình tĩnh vui vẻ em cũng đã dặn nó có thể xảy ra chuyện như trên, tốt nhất lúc đó con im lặng vâng dạ, còn con thấy làm gì hợp lý thì làm. :).
Trường học hay cách dạy thì tùy thuộc cha mẹ. Cha mẹ thành đạt như @tuando xuất thân trường nào, học kiểu gì thì cứ thế mà áp dụng. Như em kém ngoại ngữ thì chăm chăm cho nó học Anh ngữ từ mới đẻ. Gia đình nội ngoại ba đời cũng chả có ngành nghề nào cho trẻ kế thừa nên nó phải tự bay thôi, chỉ mong nó bay đúng hướng nó thích, không cần giàu có, chỉ cần được làm cái nó thích và đủ ăn.
Lan man dài dòng quá, xin lỗi các bác. Em nhấn "gửi trả lời" ngay bây giờ.

Hạng D
16/1/13
4.800
81.114
113
Tóm lại đọc tới đọc lui toàn là thấy khoe là các cụ trong CNL này đa số xuất thân từ trường làng, cái thời mặc quần xà lỏn lỏng tỏng và chân đất đi học :)

• Like
Reactions: Gs Tèo