Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon
Em là thành viên mới của diễn đàn OS, xin kính chào các bác trên điễn đàn và kính chúc các bác sức khỏe và thành công.
Hôm nay em có việc hơi "suy tư" không biết hỏi ai, nhân có anh bạn đang là thành viên của diễn đàn OS giới thiệu em tham gia diễn đàn để hỏi ý kiến các bác có kinh nghiệm trong việc đầu tư tài chính.
Số là dạo này tình hình kinh tế nhà em không được tốt, em và bà xã đều làm cho 1 doanh nghiệp nhà nước lương ba cọc ba đồng (tổng thu nhập của vợ chồng em khoảng 15 triệu đ/tháng). Trong khi đó 2 đứa nhỏ lại đến lúc phải đầu tư cho việc học, ông bà cụ nhà em lại phải tốn tiền thuốc men đều đặn hàng tháng.
Do đó vợ chồng em tính để có thêm một khoản thu nhập thì sẽ bán tất cả 12 lượng vàng SJC dành dụm được bấy lâu nay rồi lấy VND gửi ngân hàng thay vì để "chết" trong tủ. Tính ra mỗi tháng tiền lãi ngân hàng khoảng 5 tr.đ.
Nay em muốn hỏi các bác em có nên thực hiện ý định đó không?
Em chỉ sợ tiền VND ngày càng mất giá thì sau một thời gian giá trị của số tiền sẽ không còn bao nhiêu.
Em rất mong nhận được cao kiến của các bác.
Chân thành cảm ơn các bác.

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
Để vàng đem gửi được mà bác, chứ giờ ai cũng đem VND đi mua vàng có ai đem vàng qui ra VND đâu. bác gửi VND thì 1 năm sau tiền bác rút ra chỉ mua được 11 cây có khi 10 cây.

Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon
Cảm ơn ý kiến của Bác. Thực ra em cũng có nghĩ đến giải pháp gửi vàng, nhưng lãi suất thấp lám bác à. Mỗi tháng chỉ được vài trăm ngàn. Chưa giải quyết được vấn đề bác ạ.

Hạng B2
27/4/08
206
1
0
52
Cho em hỏi nhỏ: vài trăm ngàn có hơn bác cất vàng trong tủ, không được đồng nào lại lo vấn đề an toàn, an ninh, ...?

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Nếu bác sợ thì bán 6 cây => VND gửi và gửi 6 Cây cho Ngân Hàng ( NH giữ vàng cho an toàn thôi, chứ lãi gì, bác để ở tủ sợ nó "bốc hơi" đó, bọn ác bây giờ nhiều lắm). Thực tế có thêm nguồn thu để mấy cháu ăn học hành, thuốc men cho nhẹ thở. Em không nói ít nhay nhiêu, nếu 120 cây thì mớ đắn đo nhiều, vì có thể mua nhà hay sử dụng việc khác bằng vàng...

Hạng B2
18/2/08
300
249
43
53
Trong thời điểm này em nghĩ Bác mua Usd xong gởi vẫn lợi hơn gởi bằng Vnd/Gold.

Hạng D
27/2/08
1.095
309
83
53
Đà Nẵng
Khoảng 500 chai. Em là bác thì em mua mảnh đất Q12 hay GV gì đó cho thuê, tháng 3 chai. Giữ đất vẫn hay trong dài hạn

Hạng B2
7/11/10
278
104
43
Saigon
waterski nói:
Khoảng 500 chai. Em là bác thì em mua mảnh đất Q12 hay GV gì đó cho thuê, tháng 3 chai. Giữ đất vẫn hay trong dài hạn
Cảm ơn ý kiến của bác. Tuy nhiên bác cho em hỏi mua đất ở Q.12 hoặc GV xong rồi cho thuê có dễ không bác. Thường thì nhu cầu thuê đất ở các vùng ven để làm gì? Em nghĩ nhà thì cho thuê dễ chứ đất ở các vùng ven như thế thì khó có ai thuê lắm!
Nhờ các bác cho em biết thêm về ý kiến này. Cảm ơn các bác.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.424
113
Với tình hình mất giá đồng tiền VN hiện nay việc gửi ngân hàng cũng chỉ là hãn hữu thôi. Gữi vàng cũng tốt an ủi vì trong thời gian ngắn vừa qua Vàng đã chứng tỏ sức mạnh giá trị, nhưng theo em nó cũng chỉ là tâm lý lo âu, bất an nên Vàng mơi bị đẩy lên nhanh như thế ( vàng cũng chỉ có chừng đó nhưng thi nhau mua sợ mất giá đồng tiền) trong xu hướng tới nếu tình kinh tế TG sáng sủa thiên hạ lại đổ Vàng ra tiền để tiêu xài, sản xuất, vậy Vàng sẽ thi nhau giảm do đó việc bảo đảm bằng Vàng có ổn không. Căn cơ của vàng cũng chỉ là của để dành, bản chất của nó không đem ra 'Sản xuất" được.
Mua USD, hiện nay hiện tượng tỉ giá $ tăng, phần nhiều là do tâm lý găm giữ đồng thời do chính sách điều hành của nhà nước không điều tiết được thị trường bằng các chính sách hợp lý, kịp thời làm mất cung cầu ngoại tệ, cán cân thanh toán mất cần bằng, không dự báo chính xác nguồn cung cầu $, FDI,..xui xẻo....
BDS xem ra cái này có vẻ là bền vững nhất nhưng rủi ro rất cao vì hiện nay BDS đang rất mù mờ, từ thông tin đến chính sách, pháp lý, con người,... BDS về 1 phuong diện nào đó vẫn có khả năng nội sinh như cho thuê, kinh doanh, khai thác giá trị tài sản của đất hoặc trên đất. Về lâu dài nếu nắm vững chiến lược, thời cơ đón đầu thì BDS vẫn có khả năng tăng giá. Vậy BDS có xuống giá không? Dĩ nhiên là có! Nếu ta mua hớ, mua với thông tin sai, tranh chấp,...
Vậy để chống mất giá cũng như kiếm kiếm chút đỉnh thì chọn giải pháp nào:
+ Gửi ngân hàng: An toàn và có thu đều đều - nhìn qua có vẻ rất sướng nhưng Mất giá cao hơn tiền lãi - mà không ai gửi Bank thì kinh tế sống bằng gì - yên tâm vì lượng người chấp nhận loại này cao nhất
+ Gửi $:Cũng an toàn nhưng lãi thấp, mất giá cũng tương đương tiền Việt, tuy  lãi thấp nhưng gỡ lại bằng tỷ giả thay đổi tăng đều, có chăng ( chỉ ở VN) ưu tiên cho ai gửi $ có thể rút $ được ưutiên cho nhưng người hay dùng ÚSD làm giao dịch.
+ Giữ vàng: Chả có đồng lãi nào, nấu cần chỉ có nước cắt Vàng ra ăn thôi, lượng vàng sẽ hụt nhưng nếu vàng lên thì so với các thứ khác số Vàng còn lại vẫn co giá trị tương đương hoặc hơn. Cái này chỉ dùng cho người yếu bóng vía
+ BDS: Có thể thời điểm này có thể bắt đáy, tuy nhiên làm cái này cần phải vốn lớn và trường kỳ. Có thông tin rõ ràng chính xác, có kiến thức và tầm nhìn. Rủi ro ở liĩnh vực này là cao nhất nhưng đồng thời cũng có giá trị cao nhất ( hên xui có thể vớ được nhiều món độc) Thị trường này hơi kén người chút xíu

Status
Không mở trả lời sau này.