Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về series 5 đang bán hiện nay

Tập Lái
15/11/15
2
2
1
36
Chào mọi người. Mình đang quan tâm về bmw series 5 nhưng hơi bị nhiễu thông tin. Mình đọc thấy series 3 2016 đã bán. Hôm nay thấy series 7 2016 đã về VN. Vậy series 5 đang bán trên thị trường là đời 2015 hay 2016? Bản series 3-7 vừa về là bản thế hệ mới luôn hay là bản nâng cấp nhỏ kiểu facelift?
Mong mọi người giúp đỡ.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
5 series đang bán là bản đã nâng cấp của dòng 5 (mã F10), sản xuất 2015 và 2016. Bản mới (mã G) sẽ ra mắt vào cuối năm sau 2016.
Bản 3 series là bản vừa nâng cấp - giữa dòng đời.
Bản 7 series thì là bản hoàn toàn mới.

Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
Chào các bác! Em đã đăng kí nick từ cuối tuần nhưng hôm nay, sau khi đặt cọc xong mới post bài này.
Vậy là em đã đăng kí 1 chiếc 520i, cuối tháng 12 này nhận xe. Em nghĩ lấy xe 5 Serie lúc này là cuối vòng đời F nên xe đã ổn định, các bản upgrade sau càng thêm nhiều chức năng mà giá lại tốt nên thực sự là hay, chứ không hề dở.
Em cũng đã xem qua Audi A6 và Mercedes E200 Edition E. Audi thì họ kênh kiệu quá! Chẳng hiểu họ bán xe kiểu gì. Catalog không có, xe đi thử không có! Giá thì chưa hỏi đã anh lấy đi không giá sắp lên! Em hỏi lại là xe để đi mà không đi thử làm sao biết chọn. Họ nói bên em có vậy thôi!
Mercedes thì rất nhiệt tình, anh thích xe nào chỉ em đưa ra đường anh đi thử luôn! Nhưng nó thật xe lắp Việt Nam nên đóng nhẹ, cửa cũng không khít i như kiểu cửa mấy xe như Corolla, vv. Tiếng cửa cũng không chắc. Cốp sau em nghĩ họ cũng có cốp mở điện nên bấm chốt, nó bật lên tí vỡ mũi! hóa ra vẫn cốp đóng bằng cơm!

Em xem cũng là để tham khảo chứ BMW là giấc mơ từ hồi thanh niên rồi. Lái xe từ năm 96 tới nay cũng đi qua 10 đời xe giờ mới sở hữu chiếc BMW đầu tiên của mình! Đọc từ Đông sang Tây thấy họ cũng than thở nhiều xe hay hỏng vặt này kia nên chắc em sẽ mua gói bảo hành 6 năm của EA cho thoải mái. Đi mấy năm cho thỏa ước mơ lái BMW nếu mà thực sự tệ quá thì sau đổi xe khác cũng không sao.

Em cũng không thay đổi gì nhiều, chỉ dự định dán kính, lên đời cái NBT và lắp 2 màn hình DVD ghế sau cho trẻ con nó tập chung ngồi im. Các bác nào đang làm mấy món này cho em xin contact để em tiện liên lạc nhé. À quên, dán kính có chú em Kien Vcool rồi, lâu không gặp nên quên bẵng mất! :D

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Chúc mừng bác! Nếu tính mua gói bh 6 năm thì đừng nên gắn đồ ngoài hãng nha, đk bh chặt chẽ lắm!

Hạng C
22/4/04
749
247
43
Chào các bác! Em đã đăng kí nick từ cuối tuần nhưng hôm nay, sau khi đặt cọc xong mới post bài này.
Vậy là em đã đăng kí 1 chiếc 520i, cuối tháng 12 này nhận xe. Em nghĩ lấy xe 5 Serie lúc này là cuối vòng đời F nên xe đã ổn định, các bản upgrade sau càng thêm nhiều chức năng mà giá lại tốt nên thực sự là hay, chứ không hề dở.
Em cũng đã xem qua Audi A6 và Mercedes E200 Edition E. Audi thì họ kênh kiệu quá! Chẳng hiểu họ bán xe kiểu gì. Catalog không có, xe đi thử không có! Giá thì chưa hỏi đã anh lấy đi không giá sắp lên! Em hỏi lại là xe để đi mà không đi thử làm sao biết chọn. Họ nói bên em có vậy thôi!
Mercedes thì rất nhiệt tình, anh thích xe nào chỉ em đưa ra đường anh đi thử luôn! Nhưng nó thật xe lắp Việt Nam nên đóng nhẹ, cửa cũng không khít i như kiểu cửa mấy xe như Corolla, vv. Tiếng cửa cũng không chắc. Cốp sau em nghĩ họ cũng có cốp mở điện nên bấm chốt, nó bật lên tí vỡ mũi! hóa ra vẫn cốp đóng bằng cơm!

Em xem cũng là để tham khảo chứ BMW là giấc mơ từ hồi thanh niên rồi. Lái xe từ năm 96 tới nay cũng đi qua 10 đời xe giờ mới sở hữu chiếc BMW đầu tiên của mình! Đọc từ Đông sang Tây thấy họ cũng than thở nhiều xe hay hỏng vặt này kia nên chắc em sẽ mua gói bảo hành 6 năm của EA cho thoải mái. Đi mấy năm cho thỏa ước mơ lái BMW nếu mà thực sự tệ quá thì sau đổi xe khác cũng không sao.

Em cũng không thay đổi gì nhiều, chỉ dự định dán kính, lên đời cái NBT và lắp 2 màn hình DVD ghế sau cho trẻ con nó tập chung ngồi im. Các bác nào đang làm mấy món này cho em xin contact để em tiện liên lạc nhé. À quên, dán kính có chú em Kien Vcool rồi, lâu không gặp nên quên bẵng mất! :D

Bạn đừng lắp DVD cho ghế sau làm gì cho tốn tiền, hại mắt cho trẻ con. Để dành tiền làm việc khác. Xe 520i máy N20, bản tiêu chuẩn thì cũng chẳng có gì nhiều để hỏng nên cân nhắc khi mua gói bảo hành 6 năm. Vì khi mua gói bảo hành của hãng thì nhất thiết phải bảo dương ở trong hãng vừa tốn tiền vừa không theo ý của mình. Nếu tôi là bạn thì sẽ:
- Bảo hành tiêu chuẩn
- Thay dầu máy mỗi 5000km
- Làm oil catch can cho máy N20
- Lắp NBT
- Flash ECU nâng công suất lên giống 528i.
- Thay ghế lái (driver).

Làm bằng đấy thứ là ngon rồi.

Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
Cảm ơn bác Moonriver và bác tranquoctoan đã comment.
Em nghĩ chính sách bảo hành gia tăng số năm của các công ty cung cấp thiết bị cũng dựa trên nguyên lí xác xuất. Nếu không có chuyện gì sảy ra, mình thấy nó như là đem tiền ném qua cửa sổ. Nhưng nếu có chuyện gì sảy ra, thì việc có bảo hành sẽ giảm thiểu thiệt hại về kinh tế. Cũng không khác gì lắm với chuyện bảo hiểm. Em nhớ thời gian đầu đi xe, chỉ mua cái bảo hiểm tối thiểu khoảng 200k. GIờ thì hầu như ai cũng mua bảo hiểm thân vỏ hết rồi, vì thấy được lợi ích của nó. Lấy nhiều nuôi ít! Quan trọng đối với trường hợp gói bảo hiểm này của EA thì phải tìm hiểu kĩ. Nếu chỉ là họ đi mua thêm 1 gói bảo hiểm cho mình ở Việt Nam thì không nên dùng. Vì lúc đó 99% các chi tiết, linh kiện mấy ông bảo hiểm sẽ cãi chầy cãi cối là "hao mòn thông thường". Vậy là chả có bảo hành gì hết, trên thực tế! Còn nếu nó là chính sách của hãng BMW thì sẽ có hướng dẫn chi tiết về các điều khoản. Em thấy rất nhiều người hỏi mà không thấy các bác bên BMW tư vấn 1 cách nhiệt tình về vụ này. Không hiểu là không có thông tin hay các bác ấy cố tình để mập mờ như vậy.

Dầu thì tùy theo loại. Em trước làm ngành dầu nhớt 1 thời gian nên cũng nắm được chút đỉnh. Có loại đến 30.000 km mới phải thay. Dầu gốc tổng hợp không bị oxy hóa nhanh và mất chất như dầu gốc khoáng.

NBT và DVD cũng là dự kiến. Cũng phải đạt được chất lượng, tính thẩm mỹ, và không phải cắt xẻo can thiệp gì nhiều vào hệ thống điện thì em cũng mới làm ạ.

Cảm ơn các bác đã chúc mừng và góp ý!

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Nếu bác muốn tư vấn cặn kẽ thì em nghĩ bác nên gặp trực tiếp hãng, nơi bán, họ sẽ sẵn sàng đấy ạh. Còn trên này hầu hết chỉ là người tiêu dùng, nên suy nghĩ và quan điểm lo lắng là có và suy diễn cũng kg tránh khỏi.
Nếu bác muốn nghe ý kiến từ em thì như sau: Nếu bác xác định xe mua để cày kéo trong 5 năm, không muốn bận tâm lo lắng gì cả thì hãy mua gói bảo hiểm đó nhé! Nó tốt chứ kg lỗ gì đâu, thậm chí bác nhìn quanh cũng chẳng có hãng nào ở VN dám chơi gói bảo hành như thế. Khi đã dùng gói này em nhấn mạnh: chỉ thay đồ nâng cấp chính hãng nhé!

Còn nếu bác tự thấy xe chỉ xài trong 2-3 năm, thì khỏi mua, dùng gói cơ bản bh 2 năm là đủ.

Cái cuối cùng: hãng hầu như chỉ bị complaint là quá tải - đúng thật là quá tải - chứ dịch vụ bảo hành em chưa từng nghe có complaint, thậm chí họ rất là nice đó, kg có chuyện đổ thừa đâu.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Cám ơn các bác nhiều. Hôm nay mình chốt 528i rồi. Đang tính ko biết nên lấy bản standard hay full option.
528i bản standard sx gần đây cũng trang bị khá nhiều opt rồi. Nếu có điều kiện chọn bản có nhiều opt hơn thì tốt (chứ em kg nghĩ EA nhập bản full đâu - sales hay dùng từ full để chỉ xe nhiều opt hơn xe kia).
Nếu bị lựa chọn opt điều hoà 4 vùng hay cửa hít thì em mạnh dạn khuyên lấy cái điều hoà 4 vùng nhé! Cửa hít nâng cấp được chứ điều hoà 4 vùng thì rất khó.