Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
4/3/10
57
0
8
lotusgarden nói:
:D em chưa có xe, đang đi lựa xe và cũng đang ăn chay, không là em đem kho đá của em ra chọi bác rồi :D
Không có xe với ăn chay nó chẳng liên quan đến việc phản biện của bác. Bác ăn chay bác có ngủ mặn không?Bác nói thuyết phục thì em nể bác, còn bác nói vớ vẩn, giải thích vòng vo thì em lại khinh. Bác có đá thì cứ việc ném. Hòn bấc ném đi hòn chì ném lại mà bác.

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Em giữ bình tĩnh là hơi giỏi đó nha bác, bác cứ thọt thỏai mái, chuyện người ta bộ chuyện nhà bác sao mà lộn xộn :D
Đúng ra các bác phải hiểu cho em. Em có nhiều lựa chọn. Và nếu em đã lặn lội xuống LX rồi cũng có nghĩa là em dám chơi. Em ra ngân hàng và ngân hàng không cho rút tiền chi nhánh khác, không tin các bác gọi phone hỏi Agribank coi phải không. Lúc đó, em thấy mọi việc giống như em đã bước ra ranh giới quyết định và chưa quyết định thì có cái gì đó níu kéo lại. Thật ra, em xuống LX nếu chỉ để xem xe thôi thì chắc em cũng chưa đi. Nhưng vì muốn phối hợp thêm mục đích khác nên nếu có xe liền thì chắc em múc liền rồi :D Giờ không có xe liền, thì khác gì để em về SG xem thêm xe ? Xe bác BCBT là con xe thứ 3 em đi coi thôi mà.
Nói người thì hay, đến phiên mình cũng chưa chắc hơn ai à nha bác Mũi Nhỏ ;)

Hạng D
12/1/10
2.720
5.780
113
Phan Thiết- Bình Thuận
lotusgarden nói:
Em giữ bình tĩnh là hơi giỏi đó nha bác, bác cứ thọt thỏai mái, chuyện người ta bộ chuyện nhà bác sao mà lộn xộn :D
Đúng ra các bác phải hiểu cho em. Em có nhiều lựa chọn. Và nếu em đã lặn lội xuống LX rồi cũng có nghĩa là em dám chơi. Em ra ngân hàng và ngân hàng không cho rút tiền chi nhánh khác, không tin các bác gọi phone hỏi Agribank coi phải không. Lúc đó, em thấy mọi việc giống như em đã bước ra ranh giới quyết định và chưa quyết định thì có cái gì đó níu kéo lại. Thật ra, em xuống LX nếu chỉ để xem xe thôi thì chắc em cũng chưa đi. Nhưng vì muốn phối hợp thêm mục đích khác nên nếu có xe liền thì chắc em múc liền rồi :D Giờ không có xe liền, thì khác gì để em về SG xem thêm xe ? Xe bác BCBT là con xe thứ 3 em đi coi thôi mà.
Vậy cho em ném phát nha! Em nói thiệt bác đi xem xe ở LX thì em cũng công nhận là bác cũng muốn mua nhưng khi rút không được tiền thì bác lại ...lăn tăn không quyết được! Thú thiệt lúc đó bác BCBT có gọi em tâm sự "chắc em không có duyên bán xe...bla..bla,,,! Em có nói bác BCBT là nếu là em ông đó có quay lại mua em cũng éo bán! Không có lập trường, nếu nói "anh quyết định mua" khỏi cọc em vẫn chạy xe lên SG giao xe lây tiền sau cũng được! Còn nói nước đôi bố thằng nào dám chạy xe lên giao! Thú thiệt bác đừng giận, em cũng khinh! Éo ra thằng đàn ông! ( Lúc đó em có nói với BCBT như thế) Sorry bác lần nữa nếu bác thấy phật lòng.

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
caty123 nói:
lotusgarden nói:
Vậy cho em ném phát nha! Em nói thiệt bác đi xem xe ở LX thì em cũng công nhận là bác cũng muốn mua nhưng khi rút không được tiền thì bác lại ...lăn tăn không quyết được! Thú thiệt lúc đó bác BCBT có gọi em tâm sự "chắc em không có duyên bán xe...bla..bla,,,! Em có nói bác BCBT là nếu là em ông đó có quay lại mua em cũng éo bán! Không có lập trường, nếu nói "anh quyết định mua" khỏi cọc em vẫn chạy xe lên SG giao xe lây tiền sau cũng được! Còn nói nước đôi bố thằng nào dám chạy xe lên giao! Thú thiệt bác đừng giận, em cũng khinh! Éo ra thằng đàn ông! ( Lúc đó em có nói với BCBT như thế) Sorry bác lần nữa nếu bác thấy phật lòng.

Em cứ tưởng em đang khinh mấy bác không biết suy nghĩ , chỉ biết máu là lao vào như mấy chú teen, hóa ra bác cũng đòi khinh em :D
Ô hay, thế không mua ngay được xe, thì về Sài Gòn từ từ xem thêm xe khác có được không bác nhỉ ? Bác cứ nói thẳng cho em biết suy nghĩ của bác về câu hỏi này: "được" hay "không được" :D

Với mấy bác hăng tiết vịt, có khi lý ldễ thế mà thành khó đấy.

Gớm, cứ như đi mua bó rau ! Đại gia quá :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
12/1/10
2.720
5.780
113
Phan Thiết- Bình Thuận
Vâng, em đúng là đối tượng bác đang khinh đây! Em đang đi cái xe thứ 5 của em, em mua và bán chỉ quyết trong vòng 3 nốt nhạc và chưa bao giờ cảm thấy hối hận! Em đang đi xe Vitara mua của bác Chipchipbui bên CNL bác có thể hỏi, khi mua xe em lấy xe mà chỉ đưa 1/2 tiền bác ấy vẫn ok dù chưa gặp nhau ngoài đời lần nào, bác biết tại sao không? Tuy nhiên mỗi người một tính nên em có nói ảnh hưởng gì đến bác mong bác bỏ quá cho, em trẻ người non dạ bác nhé!

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Em không khinh nhưng em thương hại cho cách suy nghĩ của một số bác tâm hồn tiểu nông như bác. Bác này mà đi bán hàng, chắc thuộc hàng cháo chửi bún mắng, hay tốc váy rủa khách lỡ chọn hàng rồi không mua. :D

Khổ, muốn phát trỉển thì phải bỏ ngay cái tư tưởng thái độ ấy đi bác ơi ! Lạc hậu lắm. Thuận mua vừa bán, bác BCBT không chửi em thì thôi, mắc gì bác kiếm chuyện ? Thể hiện tình cảm với bạn kiểu đó là không hay rồi. Em đi từ xa xuống LX, cả đêm chạy ngủ vạ vật trên xe , sáng đến sớm tinh mơ lại tiếp tục cà bang cà bất ngòai đường đến 8-9 giờ sáng mới gọi bác BCBT vì sợ bác ấy còn ngủ. Tốn kém thời gian tiền bạc như vậy, chứ bộ em đi chọc phá bác BCBT hay sao mà mấy thým như bác cay cú thế :D

Hạng D
12/1/10
2.720
5.780
113
Phan Thiết- Bình Thuận
lotusgarden nói:
Em không khinh nhưng em thương hại cho cách suy nghĩ của một số bác tâm hồn tiểu nông như bác. Bác này mà đi bán hàng, chắc thuộc hàng cháo chửi bún mắng, hay tốc váy rủa khách lỡ chọn hàng rồi không mua. :D

Khổ, muốn phát trỉển thì phải bỏ ngay cái tư tưởng thái độ ấy đi bác ơi ! Lạc hậu lắm. Thuận mua vừa bán, bác BCBT không chửi em thì thôi, mắc gì bác kiếm chuyện ? Thể hiện tình cảm với bạn kiểu đó là không hay rồi. Em đi từ xa xuống LX, cũng tốn kém thời gian tiền bạc, chứ có phải đi chọc phá bác BCBT đâu mà sao mấy thým như bác cay cú thế :D
Bác lại nói đúng! Em đúng là dân bán hàng, lại đúng là tiểu nông luôn!
Em dân nông nghiệp mừ! Nên chắc em không phát triển nổi đâu! Chỉ nhưng người giỏi giang, học cao hiểu rộng như bác mới phát triển thôi! BCBT em cũng chưa thấy mặt bao giờ nha bác!

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Bác đừng nghĩ tiểu nông là làm nông dân nhé. Em hồi nhỏ là cũng nông dân thứ thiệt luôn nè ! Đàn ông con trai mà nói bóng nói mát làm chi.
Vấn đề vì sao người ta dùng chữ "tiểu nông" bác biết không ? Người ta không nói là "nông dân" mà nói là "tiểu nông" vì nó thế này. Em không biết trên mạng có không, để search cái đã:

http:/ /diendankienthuc.net/diendan/van-dung-triet-hoc-vao-thuc-tien/20597-khac-phuc-loi-song-tieu-nong-trong-qua-trinh-hoi-nhap.html

Về đời sống tinh thần, tình cảm và quan hệ xã hội. Biểu hiện của lối sống tiểu nông là sống nặng về tình mà nhẹ về lý, vì tình họ có thể “ chín bỏ làm mười”, “ dĩ hòa vi quý”, “trăm cái lý không bằng một tý cái tình”. Cũng do nặng vì tình mà trong quan hệ và thái độ ứng xử, họ có xu hướng muốn an toàn, trung dung, bình quân chủ nghĩa. Họ thích sự yên ổn, bình yên, ngại va chạm, không muốn đổ vỡ, ngại thay đổi, thường nhường nhịn nhau. Họ thường không dám mạo hiểm, nhưng do thiếu cơ sở khoa học, thiếu bản lĩnh, mù quáng mà đôi khi có hành vi ứng xử thái quá, cực đoan, độc đoán, gia trưởng. Nếu gia nhập WTO, trong bối cảnh chuyển dịch lao động, chuyển dịch cơ cấu kinh tế diễn ra với cường độ cao thì đây quả là một điểm yếu cốt tử.

Về nhu cầu và thói quen.
Biểu hiện của lối sống tiểu nông là sự an phận thủ thường, sống theo kiểu tiết chế nhu cầu, thường bằng lòng với mình ít có nhu cầu khám phá, sáng tạo cái mới. Họ thường có tâm lý tự ti, mặc cảm là mình “ thấp cổ bé họng” không thể làm được việc lớn; trong làm ăn, tính toán thường theo tâm lý cò con, tư lợi, vun vén cá nhân. Ngoài ra, phải kể đến thói quen, tâm lý bản vị cục bộ, địa phương, kéo bè kéo cánh, ít giao lưu mở rộng quan hệ nên đã hạn chế rất nhiều đến tầm nhìn cũng như sự phong phú về nhân cách.

Em cho rằng bác là người trọng tình cảm, nhưng mua bán không chỉ có cái lý thuận mua vừa bán, mà còn có cái duyên của nó nữa mà bác. Có khi chỉ một chút xíu thôi là mua bán trót lọt mà lại thay đổi như chuyện em mua xe của bác BCBT đó. Bởi vậy nói thì phải có cả lý cả tình. Về tình, bác BCBT cũng rất tiếp đón em niềm nở mà em cũng hai chú cháu lặn lội từ xa xuống. Làm sao có thể nói là không hợp tình ? Về lý, em và bác BCBT cũng không nợ gì nhau, vậy sao không cho em cái tự do quyết định thỏai mái, về SG xem thêm xe , mà lại đi nói nặng nói nhẹ em vì em chưa mua xe của bác BCBT ?

Lại xét về tình nữa! Bác có nghĩ nếu người khác mà là em, thì chỗ này thành chỗ chợ búa chửi nhau rồi không ? :)

Status
Không mở trả lời sau này.