Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Kia Cerato 2016 lỗi trợ lực lái

Tập Lái
25/4/16
32
34
18
35
Em kính chào các bác. Đầu tiên em là lính mới, em chúc các bác OS luôn sức khỏe nhé.
Con xe cỏ của em mới chạy đc ~2100km. Cách đây 1 tháng xe đang chạy thì có hiện tượng mất trợ lực EPS, tay lái nặng. Đỗ xe tắt đi khởi động lại thì hết.
Em đưa xuống showroom kiểm tra thì thợ sau khi scan lỗi rồi tháo hộp cầu chi ra thấy có dây trích cam cập lề thì nói có thể do gắn cam cập lề trích dây điện từ hộp cầu chì làm quá tải hệ thống. Nói tháo cam lề ra là hết. Em ko muốn tháo nên thợ xóa lỗi xong đem về chạy.
Được gần 1 tháng thì sáng qua lại báo mất trợ lực. Em đỗ xe lại khởi động lại xe thì lại hết.
Các bác giúp em chẩn bệnh với và Gara nào kiểm tra mấy cái này oke ạ.
Tình trạng xe: Kia Cerato 2016 - ~2100km - Báo lỗi trợ lực, lúc báo lúc ko, không bị thường xuyên.
Chỉ gắn thêm camera hành trình lấy điện từ lỗ mồi thuốc và cam cập lề (Trích dây từ hộp cầu chì, em thấy trong hộp cầu chì có 1 sợi dây màu đỏ thợ trích từ dây đó ra làm nguồn cho cam hành trình)
Tiện đây các bác cho em hỏi em muốn đi lại dây cam cập lề cho lấy điện trực tiếp từ hộp cầu chì chứ không trích dây thì Bác nào làm oke không chỉ em với ạ. Em cảm ơn các bác rất nhiều.

Đây là hình ảnh báo lỗi scan được:

Đây là video ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
25/4/16
32
34
18
35
Xe còn bảo hành để hãng có trách nhiệm.Bác đấu dây vậy lổi phải rồi
Dạ đi cam em ra gara ngoài lắp cam chứ ko phải em tự lắp.
em đang nghĩ cả ngàn chiếc xe gắn cam cập lề, độ led độ tùm lum thì ko sao. xem em có mỗi cái cam cập lề tí xíu mà báo quá tải hệ thống dẫn đến mất trợ lực lái điện. Em nghĩ là thợ tìm ko ra lỗi nên phán bừa.
vậy nên em post lên nhờ các bác giúp em garage ngoài có bác nào chuyên để em đi kiểm tra ạ.
Em cảm ơn!

Hạng D
13/8/07
1.544
3.430
113
tốt nhất tháo thử sợi dây ra xem coi có bị nữa không? nếu k bị nữa thì có thể do cam.

• Like
Reactions: Cafedenda
Tập Lái
25/4/16
32
34
18
35
tốt nhất tháo thử sợi dây ra xem coi có bị nữa không? nếu k bị nữa thì có thể do cam.
Dạ sáng nay em chưa tháo dây nhưng em tắt cam rồi. Do cam gắn có công tắc phụ.
Sài Gòn Garage của bác nào chuyên mấy cái này vậy các bác?

Hạng D
19/10/09
4.733
14.282
113
Tel : 0949999684 .
Dạ đi cam em ra gara ngoài lắp cam chứ ko phải em tự lắp.
em đang nghĩ cả ngàn chiếc xe gắn cam cập lề, độ led độ tùm lum thì ko sao. xem em có mỗi cái cam cập lề tí xíu mà báo quá tải hệ thống dẫn đến mất trợ lực lái điện. Em nghĩ là thợ tìm ko ra lỗi nên phán bừa.
vậy nên em post lên nhờ các bác giúp em garage ngoài có bác nào chuyên để em đi kiểm tra ạ.
Em cảm ơn!
Xe có cả tỉ vấn đề hư hỏng bác à.Bác nên làm theo kỹ thuật hãng người ta phán trước đi bác.

Hạng D
15/12/13
1.350
1.492
113
Tháo cam cặp lề thử đi bác, có thể cam bác có vấn đề thì sao ? dây cấp nguồn cho cam quá nhỏ và dài cũng không tốt, chưa kể chất lượng dây dẫn . Chúc bác mau tìm ra bệnh và xử lý chứ mất trợ lực lái rất nguy hiểm bác nhé.

Tập Lái
25/4/16
32
34
18
35
Tháo cam cặp lề thử đi bác, có thể cam bác có vấn đề thì sao ? dây cấp nguồn cho cam quá nhỏ và dài cũng không tốt, chưa kể chất lượng dây dẫn . Chúc bác mau tìm ra bệnh và xử lý chứ mất trợ lực lái rất nguy hiểm bác nhé.
Em cảm ơn bác. Em sẽ tháo cam thử.