Tập Lái
30/12/09
39
0
0
BB.Aquarius nói:
Rời thôn Vĩ bọn em quyết định giành trọn buổi chiều hôm đó để đi thăm các lăng tẩm. Mưa bắt đầu nhẹ hạt, nhẹ như mưa Xuân ở Hà nội. Cái lạnh buôn buốt của một buổi chiều mưa lất phất bay càng làm cho cảnh vật ở đây thêm trầm mặc, hoài cổ về một cố đô xưa.

Những chiếc cổng phủ im lìm, lặng lẽ như đang tiếc nuối về thời kỹ vàng son lộng lẫy của mình
Lang thang ở Huế những ngày mưa

Em nghe nói Vua Minh Mạng có tất cả 142 người con, nhà vua lệnh cho con cái đến tuổi trưởng thành không ở trong Tử cấm thành mà phải ra ngoài xây các vương phủ. Và mỗi người đều xây dựng cho mình một nơi chốn riêng. Vì vậy ở Huế các bác có thể nhìn thấy rất nhiều phủ (dinh thự của các ông hoàng) và đệ (nơi cư ngụ của các bà hoàng) như thế này. Rất nhiều phủ đệ đã trở thành phế tích, hoang tàn theo thời gian nên bây giờ Huế chỉ còn khoảng 40 cái. Mỗi cổng phủ đệ được xây dựng kiểu dáng khác nhau, mỗi cái mỗi vẻ nhằm biểu hiện vai vế, đẳng cấp, giới tính, tính cách, tâm hồn của từng chủ nhân, nhưng vẫn tuân theo những ràng buộc, lệ luật của kiến trúc phong kiến.

Một vài cổng phủ, đệ bọn em nhìn thấy trên đường đi

Hình như cái mà mợ đứng trú mưa không phải cổng của phủ, đệ. Theo em biết đó là cổng miếu văn thánh, võ thánh, bên trong có hai dãy nhà bia giống như nhà bia ở Văn miếu ấy

30/7/08
1.200
7
38
Các bác khai quật cái thread này lên làm em lại nhớ Huế rồi. Hic!

@linhnhaque: Cám ơn bác đã đính chính giúp nhé

Hạng D
3/8/09
3.541
1
0
44
BB.Aquarius nói:

Tầng sân thứ tư và những bậc thang cuối cùng dẫn lên tầng thứ 5 - mặt bằng của cung.

vừa đẹp vừa cổ kính ! Mình phải đi 1 lần cho biết.

30/7/08
1.200
7
38
nqkhanhn nói:
Cái này là lăng Tự Đức phải ko ạ? Lâu quá, em ko nhớ nữa:(.
Các bác còn hình nào về Huế nữa ko? cho em ngắm đi

Nếu bác hỏi về cái ảnh mà bác Tien_Mazda trích dẫn thì đó là lăng Khải Định bác ạ.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
BB.Aquarius nói:

Nhớ thì lại lang thang típ đi bác ơi ,Sẵn tiện chụp thêm mớ hình về Huế nữa nhá.

Hạng F
9/8/09
6.395
68.976
113
TFC
xaydungquocgia.com
BB.Aquarius nói:
nqkhanhn nói:
Cái này là lăng Tự Đức phải ko ạ? Lâu quá, em ko nhớ nữa:(.
Các bác còn hình nào về Huế nữa ko? cho em ngắm đi

Nếu bác hỏi về cái ảnh mà bác Tien_Mazda trích dẫn thì đó là lăng Khải Định bác ạ.

Dạ đúng rùi ạ. Mà các hình về Huế nhìn cái thì long lanh, cái thì buồn rười rượi, hic, yêu Huế ghê

Hạng B2
16/4/07
110
3
18
www.otosaigon.com
Khi nào các bác và chi chủ thớt làm tiếp phóng sự mới đây? Ảnh đẹp, lời hay, ngưòi thì lãng tử, phóng sự này qúa hay!

30/7/08
1.200
7
38
phongluu nói:
BB.Aquarius nói:

Nhớ thì lại lang thang típ đi bác ơi ,Sẵn tiện chụp thêm mớ hình về Huế nữa nhá.
Cũng sắp lang thang tiếp rồi bác ạ. Nhưng ko phải về Huế đâu. Mà bác chuẩn bị xe đi nhé. Chứ nếu có mình Sử tử lại phải mang theo keo 502 dán ai kia lên nóc thì phiền :D
@ Anhoa: Thanks bác đã chiếu cố