Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
19/11/11
50
45
18
hochiminh city
Hàng năm,khi vừa qua những ngày Tết cổ truyền là mình lại chuẩn bị hành trang làm chuyến xuyên Việt.Cũng thời điểm này năm ngoái,mình cùng hai chú em lên đường,cũng là chuyến đi thử để cảm nhận vợ hai tuyệt vời ntn,(lúc đó vừa đổi vợ hai Q7 hơn một tháng)
Quả là không hổ danh của một hãng xe Đức,đi tà tà thích đâu dừng đó,khi tới Đông Hà thì mình băng qua đường HCM ,xe chạy êm ru,cứ lướt băng băng qua Quảng bình,Nghệ An,Thanh Hoá,hoà Bình và về tới Hà Nội trong một ngày nắng ấm.
Ở chơi hn mấy hôm mình lên đường đi Hà Giang,vì chỉ ít hôm nữa là ở Mèo Vạc (HG) có phiên chợ tình Khâu vai nổi tiếng... Nhóm tụi mình lại có bổ sung thêm cậu em kết nghĩa của mình ngoài hn đi cùng.
Mình đi từ hướng Cầu Giấy lên Sơn Tây,qua cầu Trung Hà thi tạt vào khu suối nước nóng Thanh Thuỷ tắm ( cũng có nhiều cái hay lắm,hehe) tắm xong thì ra quán lẩu dê gần đó ăn cho ấm bụng ,tiết canh dê,cá sông Đà,rau rừng,cơm nếp nương ăn no bò càng,no nê xong thì trời cũng xẩm tối,tụi mình lại lên đường hướng Tuyên Quang thẳng tiến.
Sau một đêm nghỉ lại Tq,tụi mình lại nghe ở tq cũng co suối nc nóng,cả đám lại đi ngược thêm khoảng chục km nữa tới nơi tắm nc nóng,nhưng ở đây mọi thứ vẫn có vẻ hoang sơ,thiếu nhiều dịch vụ.
Tắm xong là đi thẳng hgiang,chỉ hơn 90 km nữa thôi,hehe, nhưng đi đến một ngã ba có bảng chỉ đường rẽ trái 80km nữa là Hoàng su phì,một địa điểm cũng khá hấp dẫn ở hg, ngày mai là thứ 7 , có phiên chợ của ng dân tộc,mình cũng đã nghe khá nhiều về heo cắp nách ở đây,và rặng núi Tây Côn Lĩnh, đèo Ô Quy Hồ hấp dẫn vô cùng, thế là quyết đinh quẹo trái để mở rộng tầm mắt. ...
Đường đi khá gập ghềnh,quanh co,toàn cua cùi trỏ,những bác tài xe tải chắc đã quá quen cung đường này nên dù đường đèo nhỏ,hẹp cua gắt,rất nguy hiểm mà vẫn phóng bạt mạng,o thèm bấm kèn báo hiệu khi qua cua,làm mình mấy lân hết hồn khi đã báo hiệu trc rùi mà o dc trả lời,khi vừa qua cua thì lù lù ông xuất hiện,mô phật.Đường đi tuyệt đẹp,hoa dại nở khắp trên đèo,vẫn còn mùa xuân mà,vừa đi,vừa chơi,Chỗ nào đẹp thì dừng lại chụp hình ,nhìn vợ 2 mình đứng cheo leo giữa đèo thâm sơn,cùng cốc này thật kiêu hãnh( ,tiếc vì mình là thành viên mới chua đc post hình lên,khi nào đc phép thì mình sẽ bổ sung)
Đến Hoàng Su Phì thì hoàng hôn buông xuống,thị trấn nhỏ,mộc mạc,nhưng cũng rất quyến rũ,khá nhiều khách Tây,ta ba lô đi lang thang phố núi,vài cô gái Mông,Dao cắm đầu đi bộ về bản phía xa xa....
Lấy khách sạn có vẻ ok nhất nằm ngay ngã ba,a e xách hành lý lên phòng thì vợ 2 mình có sự cố nho nhỏ,khi bấm cốp sau lại thì o tự động khoá lại như mọi khi,ái cha..sao kỳ vậy ta..? Bấm vài lần nữa tình hình vẫn thế,cậu e lái xe phải chui vào xe để cột tạm lại bằng cộng cáp,mình thì đt về Audi để tìm sự hỗ trợ....
Tại sao nàng lại đỏng đảnh tít trên đỉnh núi cao này thế o biết,thôi kệ,lên phòng tắm rửa rồi đi kiếm gì ngon ăn đã,mọi chuyện tính sau.
Tắm vừa xong thì Audi hà nội gọi,mình cũng thông báo tình hình như vậy,đã cột tạm bằng cọng dây cáp,,vài hôm nữa đi Đồng Văn,Mèo Vạc chắc cũng rứa,chỉ hài là đi xe Audi mà phải chui ra chui vào để lấy va li, chứ o lẽ đi ngược lại 300 km đèo dốc về hn để kiểm tra,a bạn audi hn cũng nói a thông cảm và cột cáp chắc lại,đừng mở ra nữa,ok..đành vậy,bất khả kháng.
Tụi mình bắt đầu đi lang thang khám phá,thị trấn nhỏ,đi bộ thôi,để vợ 2 nằm ở ks nghỉ ngơi.
Vài quán ăn nhỏ,chọn một quán ngay cạnh cầu,khe suối chảy róc rách,gọi gà đen ăn,ngon và có món cháo ấu tẩu rất lạ,rất đặc biệt,đặc biệt hơn nữa là khi ăn xong,cô chủ quán người dân tộc nói tiếng Kinh khá sõi mới giải thích,củ ấu tẩu này phải biết nấu,nấu kĩ thì rất ngon,nhưng củ này cực độc,o biết nấu thì ngộ độc gây chết người,cả đám tròn mắt nhìn nhau,rồi đồng thanh hỏi " e có nấu kĩ o vậy ?". Nàng cười phá lên và bảo bọn mình yên tâm,nếu bị thì đã nằm la liệt rồi,o đồng thanh hỏi to như vậy đâu.Trời,sao mà cứ như đùa vậy,ở đây mà có sự cố thì đi bệnh viện kiểu gì,o xong,o xong...ngồi uống trà nóng thêm ít phút nữa,thấy trong ng vẫn bình thường,hehe,good rồi,bây giờ thì thấy ấu tẩu ngon trở lại.
Đang đi kiếm chỗ nào vui và kiếm ly cafe theo thói quen saigon,đt reo,thì ra là bác Trung,tgđốc Audi vn,Trung cũng hỏi mình xem tình trạng xe thế nào,mình cũng nói hành trình từ sg ra tới đây nàng rất đáng yêu,rất tuyệt vời,chỉ có khi vừa lên tới đây thì nàng sổ mũi chút xíu như vậy,o sao,vài bữa nữa xong phiên chợ Khâu Vai sẽ đưa nàng về hn kiểm tra thì Trung nói đã cho người từ Audi hn lên đây để xem như thế nào,nếu mà nàng vẫn đỏng đảnh thì sẽ đổi tạm cho mình chiếc q7 đang chạy lên để đi đỡ.Quá ngạc nhiên,mình liền cảnh báo với Trung là đường này rất nguy hiểm,a e đi ban đêm lại càng nguy hiểm hơn,mình cột cáp đỡ đi vài ngày cũng đc mà.
Thì ra cũng biết kế hoạch sáng sớm mai sau khi xem xong phiên chợ,mình định đi hg luôn,nên Audi đã quyết định cử ng đi lên hoàng su phì ngay trong đêm để sáng sớm mai kiểm tra vợ 2 cho mình.Nghe vậy quả thật là mát ruột,nhưng vẫn thấy áy náy quá,việc nhỏ như con thỏ,vậy mà...
Đêm hsphi buồn quá,định bụng thuê xe ôm vào bản dân tộc xem có gì hay,nhưng cũng o hứng thú lắm,về ks,a e chơi ít ván tá lả rồi ngủ để mai dậy sớm xem phiên chợ vùng cao...
5 h sáng đã thấy huyên náo,đánh răng rửa mặt xong mình xuống vội để đi chợ.
Đông,nhiều màu sắc,nhưng có lẽ vẫn o rực rỡ như phiên chợ Bắc Hà ở Lào Cai.
Vài nàng dân tộc khá xinh bán mấy thứ đồ TQ lặt vặt,mình mua mấy thì để hỏi chuyện chơi nhưng họ o biết nhiều tiếng Kinh.
Thì ra lợn cắp nách là do cách cột của họ,những chú heo nhỏ đc cột theo cách này có thể đc họ mang đi dễ dàng.
Lang thang một hồi thì mình mới sực nhớ đến mấy a e bên audi o biết đã đến nơi chưa,móc đt gọi cho chú e thì đc trả lời họ đã tới một lúc rồi và đang kiểm tra xe,nghe vậy mình vội quay về ks.
Về đến nơi thì việc k.tra cũng vừa xong,trời đất ơi,một nguyên nhân hết sức đơn giản,do chú e mình chất đồ ở khoang hành lý để mấy túi du lịch đè sát vào bộ lẫy khoá,rồi quá trình đi đường xóc làm nó bị kẹt,đơn giản cps vậy thôi mà làm khổ nhiều người,sau đó a e dùng máy vi tính ktra hệ thống thật kỹ,ok hết thảy thì cả 3 người mới dừng tay,mình mới nói a e mệt o,đi ăn sáng,uống cafe rồi mình lấy phòng cho a e nghỉ lại một chút rồi trưa hãy quay về,họ nhất mực từ chối và nói có uống cafe và ăn sáng lúc trên đường đi lên đây rồi,lái thay phiên nhau nên o mệt lắm.
Giữ họ lại o đc,mình đưa a e it xiền để bồi dưỡng sự vất vả nhưng cũng đc sự từ chối,ngạc nhiên chưa,mình đi cũng mấy đời xe rồi,mấy hãng rồi,nhưng quả thật lần này thì mình ấn tượng quá.
A e ra về rồi thì mình cũng nhổ neo đi Hgiang luôn,sau đó đi Mèo vac,Đồng văn,Lũng Cú,mọi thứ lại hoàn hảo,vợ 2 mình thật tuyệt vời qua những chặng từ Hg qua Cao Bằng,Lạng Sơn,Hà Nội về về cố quận Sài thành cho đến bg mình lại chuẩn bị cho chuyến đi kế tiếp.
Sở dĩ mình có lời cảm ơn muộn màng này cũng do mới làm quen với máy tính ít lâu,sau đó lại biết có mái nhà Os nay để xin vào làm cư dân,biết lõm bõm đc vài chữ nên xin viết đôi dòng để cảm ơn các bạn Audi,hãng xe danh tiếng đi kèm theo dịch vụ hoàn hảo,chu đáo
Cám ơn đến bác Trung cũng như những a e đã vượt đèo Ô Quy Hồ để khám cho vợ 2 mình( x.lỗi vì lâu ngày nên mình quên tên các bạn).
Cũng xin cám ơn các bác đã xem câu chuyện nhỏ của mình,nếu có gì sơ sót,xin các bác lượng thứ...

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/9/10
94
0
8
Bác Đông thích thì lên chương trình đi. Để e thu xếp công việc.

Mgz confirmed
Hạng D
30/8/07
1.074
168
78
bác Trung tính luôn khoản này vào trong giá bán chiếc Q7 của bác rồi, nên bác cứ yên chí :)

Hạng B2
4/4/11
153
0
16
42
Vỉa Hè
@bác Laogiahamchoi: mừng bác có 1 chuyến đi quá tuyệt vời....
@tigercup & Cam777: 2 ông này xung quá haha.... lên lịch đi luôn típ bác Đông :)) bác Thanh máu lên nữa rùi kìa =))

Hạng B1
19/11/11
50
45
18
hochiminh city
Hehe,vẫn biết là như thế,nhưng mình thấy a e vượt đèo đi trong đêm để bảo dưỡng thì quả là ấn tượng ( mà mấy cái đèo ngoài miền bắc này bác nào đi rồi đã biết,đường nhỏ và cua rất gắt,nguy hiểm).mình thấy dịch vụ ở vn mà dc ntn này thì đáng hoan nghinh.

Tập Lái
2/11/11
1
0
0
Khi nào Pác đi thì cho em bám càng với được ko Pác? Em cũng mún ngồi thử audi Q7 xem nó zư lào...:)

Status
Không mở trả lời sau này.